Sheria chk chn imeandikwa bila ishara laini. Kuandika mchanganyiko ch, chk, nch, nsch, schn

Mada:Lugha ya Kirusi.

Darasa:Daraja la 2

UMK: Kitabu cha maandishi cha Shule ya Urusi. Daraja la 2.V.P. Kanakina, V.G. Goretsky

Aina ya somo:somo la kukuza ujuzi

Imetayarishwa na kufanywamwalimu wa shule ya msingi Bondarenko Irina Vasilievna

Mada: Mchanganyiko wa tahajiachk, chn, thu, schn, tch.

Malengo: kujumlisha maarifa juu ya tahajia ya maneno na mchanganyiko wa CHK, CHN, CHT, SHCHN, LF na uwezo wa kuamua tahajia katika neno; kwa usahihi kutamka maneno na mchanganyiko huu wa herufi, kukuza fikra, hotuba

Matokeo yaliyopangwa:wanafunzi watajifunza kuandika mchanganyiko CHK, CHN, CHT, SHCHN, LF kwa maneno; kuhalalisha tahajia ya maneno na tahajia hii; kutofautisha kati ya konsonanti laini, baada ya hapo ishara laini imeandikwa au haijaandikwa;kwa usahihi kutamka maneno na mchanganyiko huu wa herufi, kukuza fikra, hotuba: pata makosa ya tahajia katika kazi ya mtu mwingine na yako mwenyewe.

Wakati wa madarasa

I. Motisha kwa shughuli za kujifunza.

Kila somo tunafunua siri za lugha ya Kirusi. Je, ungependa kugundua siri mpya leo?

II. .Dakika ya calligraphy.

Kwa dakika ya calligraphy, tutachagua barua. Na ni ipi, unaamua kwa kusikiliza kizunguzungu cha ulimi. Ni sauti gani inayoonekana zaidi, ni herufi gani inayoashiria.

Mdudu alikuwa akitengeneza koti lake,

Kisha, akinung'unika, akatengeneza sofa. (Sauti [h], herufi - h)

III. Kuamua mada ya somo

- .Soma methali. - Wanasema hivyo lini?

P ... hoy rafiki katika biashara si n ... msaidizi.

Katika barabara takatifu na kuku chr ... bra.

Ingiza herufi zinazokosekana. Je, tulikutana na tahajia gani zinazojulikana?

Je! Unajua nini kuhusu tahajia ya mchanganyiko wa ChK? Eleza sauti inayoonyeshwa na herufi H.

Unafikiri nini, kuna mchanganyiko mwingine katika Kirusi, isipokuwa kwa CHK na CHN, ambayo imeandikwa bila ь?

Tafuta katika maandishi herufi inayoashiria sauti laini ya konsonanti ambayo haijaoanishwa.

Je! ni muhimu kuongeza upole wake?

Basi ni kanuni gani tunaweza kupata kutokana na uchunguzi wetu? (Watoto huamua sheria: mchanganyiko ЩН, kama CHK, CHN, imeandikwa bila ishara laini.

Je, ni lengo gani unahitaji kujiwekea? (Jifunze kuandika maneno na mchanganyiko-chk- --chn, -chn.)

IVFizkultminutka.

Kasa alitembea shambani (tunatembea kwa vidole)

Na kutetemeka kwa hofu(mikono kwenye ngumi, ngumi zinatetemeka)

Bite, bite, bite! Bite, bite, bite! (kuuma kidole gumba na kidole cha kwanza)

siogopi mtu! (kukataa - kidole cha index

VFanya kazi kwenye mada ya somo

1. Mchezo: Nani atakumbuka maneno zaidi.

Utakamilisha kazi hii kwa jozi.

Kuanza, hebu tukumbuke sheria za kufanya kazi kwa jozi (tunafanya kazi pamoja, bila kuingilia kati na wengine. Baada ya kumaliza kazi, tunainua mikono yetu pamoja.)

Soma mara kadhaa, kukariri na kumwambia jirani yako maneno haya.

Nani anasoma haraka zaidi
Na anakumbuka maneno:

ndoto, mshumaa, squirrel,
mwindaji, ncha, mshale,

mbio, kifaranga, Zinochka,

mkusanyaji na kikapu.

Semeni maneno haya. Jiangalie.- Nani alikumbuka maneno zaidi?

Ni mchanganyiko gani umeandikwa bilab?

Je, tumehitimisha kwa usahihi kwamba, pamoja na mchanganyiko wa barua CHK na CHN, kuna mchanganyiko mwingine wa barua?

Jinsi ya kuandika baruachk, chn, thu, schn, tch? Chi tunaficha sheria kwenye kitabu cha maandishi kwenye uk.5.

2. Kazi ya kujitegemea na mtihani wa kujitegemea.

Na sasa tutaandika maagizo ya kuchagua.

Niambie, tafadhali, ni ndege gani wa msimu wa baridi unaowajua? Mmoja wao alikuja kututembelea.

Slaidi (kipanya)

Nitakusomea shairi. Andika maneno kutoka kwa shairi hili na mchanganyiko-cho-.

(Mwanafunzi mmoja anafanya kazi ubaoni.)

Titmouse akaruka kwetu
Kuketi kulia chini ya dirisha.
Ndege mdogo huyu
Tunatazamia kwa hamu.
Na kumfanya ajisikie vizuri
Baada ya yote, minyoo ilipotea,

Kwa vipande vyake vya mafuta ya nguruwe
Tutaning'inia kwenye mafundo

Pia tunaweka vifaa vya kulisha ndege. Na ni nani asiyesahau kulisha ndege?

Kikagua tahajia-chk-. Umeandika maneno gani? (Titmouse, birdie, minyoo, vipande, mafundo.)

4. Fanya kazi kulingana na zoezi la kitabu cha 7p.6.

Tunajibu maswali baada ya mazoezi.

Fanya mazoezi mwenyewe. Uthibitishaji wa pande zote.

VIUjumuishaji juu ya mada ya somo. Fanya kazi kwenye orthoepy.

1. -Mchanganyikoch kuvutia sana.Mara nyingi sana manenobila shaka, kwa makusudi, boring watu kutamka na-ch-, ingawa matamshi sahihi ya maneno haya na-shn-..Nakushauri ujaribu kutamka maneno haya kwa usahihi kwa kutumia mfano wa shairi mojawapo,

(Shairi kwenye slaidi) Watoto hutamka na mwalimu.

Bila shaka, sikufanya makusudi.
Alisukuma paka kwenye mkahawa.
Na bila shaka si kwa makusudi.
Nilikula kilo ya pipi.
Na bila shaka si kwa makusudi.
Nilivunja vase ya mama yangu
Na sio kwa makusudi kabisa.
Alimwaga jeli kwenye zulia ...
Ilikuwa inachosha sana...
Lakini sasa mimi ni mtiifu

2. Zoezi la 8 uk.6. Kufanya kazi na kamusi ya tahajia kwenye ukurasa wa 133 wa kitabu cha kiada. Kufanya mazoezi ya matamshi sahihi. Kazi ya jozi.

VIITafakari ya shughuli za kielimu katika somo

Je, unafikiri tumekabiliana na fumbo lingine la lugha yetu ya asili?

Jina la tahajia tulilokutana nalo ni nini? Tumejifunza nini kumhusu?

Ulipenda nini zaidi kuhusu somo?

Ambao wanafurahi na kazi zao.

VIII.Kazi ya nyumbani

Andika maneno 2 na michanganyiko iliyosomwa.

Somo la 73 . 20.12

Mchanganyiko wa tahajia chk, chn, thu, schn, tch. Maneno yenye tahajia isiyochaguliwa: sahani .

Malengo : kujumlisha maarifa juu ya tahajia ya konsonanti laini na ngumu; kuunda uwezo wa kuteua ulaini wa konsonanti na herufi I, E, E, I, Yu, b; kukuza ustadi wa kuandika maneno na mchanganyiko wa CHN, LF, CHK, SHCHN, TH; jifunze kuamua tahajia katika neno; kuendeleza hotuba, kufikiri.

Matokeo yaliyopangwa : wanafunzi watajifunza kupata tahajia zilizosomwa kwa maneno; thibitisha tahajia ya maneno; pata makosa ya tahajia katika kazi ya mtu mwingine na yako mwenyewe; badilisha michanganyiko ya maneno na neno moja ambalo ni karibu kwa maana; kuamua matamshi ya neno kulingana na kamusi ya orthoepic.

Wakati wa madarasa

    Wakati wa kuandaa

Ninapendekeza uchukue safari. Na tutaenda kutembelea mji mzuri ambapo mtu wa kichawi zaidi anaishi. Nadhani nani? Ndiyo, ni Santa Claus! Anaishi mji gani? Tutaenda kwa Veliky Ustyug kwa treni. Nitakuwa mwongozo wako. Vituo vinakungoja, ambapo kazi na michezo ya kuvutia imeandaliwa kwa ajili yako kwenye mada ya somo. Je, uko tayari kusafiri?(Ndiyo.) Kabla ya kupanda, ninapendekeza kukumbuka sheria za mwenendo katika usafiri wa umma na kusambaza tikiti.

Hebu tupige barabara. Kila mtu inuka twende.(Nukuu kutoka kwa wimbo "Tunaenda ..." inasikika)

Simama, kituo cha kwanza"Recognizekino".

Na tutajua katika kituo hiki mada ya somo letu ni nini na tuna malengo gani.

Fungua daftari, andika tarehe, kazi ya darasani.

Mandhari ya somo letu itasaidia kuunda shairi.

Nataka kuandika vizuri

Ninajifunza mchanganyiko wote.

SC, LF, TH, CHK, CHN.

Kisha kila kitu kitakuwa bila matatizo.

Jamani, ni tahajia gani iliyotajwa kwenye shairi? (SCHN, LF, TH, CHK, CHN.)

(-Sasa tengeneza mada ya somo la leo. (Mchanganyiko wa tahajia SHN, LF, TH, CHK, CHN)

Je, hii ni mada mpya kwetu? Kwa hivyo ni lengo gani unapaswa kujiwekea? Maneno yenye manufaa yatakusaidia:

Tutarudia...

Utajifunza…

Haki. Leo katika somo tutaunganisha sheria za maneno ya tahajia na mchanganyiko. Turudie uchambuzi wa mapendekezo ya wanachama. Hebu tufahamiane na neno jipya la msamiati.

II . Sasisho la maarifa

    Kuangalia kazi ya nyumbani

- Simama kwenye kituo"Veryaykino".

Tunaangalia kazi yetu ya nyumbani.

    Dakika ya tahajia

Kituo kinachofuata"Usafi".

Jamani, nani atatukuta kwenye kituo hiki?

Jamani, ni nani mwingine anafurahi kukutana nanyi?(Seagull na pike.)

Ni sauti zipi za kuzomewa katika maneno haya?([h , ], [sch , ].)

Unajua nini kuhusu sauti [h, ], [sch , ]? (Sauti [h , ], [sch , ] konsonanti ambazo hazijaoanishwa, ni laini kila wakati.)

Ni herufi gani zinazowakilisha sauti [h, ], [sch , ]? (Herufi CHE, SHA.)

Vizuri sana wavulana! Ulitoa maelezo sahihi ya sauti, unajua majina ya herufi.

Andika barua hizi kwenye daftari lako. - Tazama mkao wako unapoandika na uandike kwa uzuri.

Nilipenda jinsi ulivyokamilisha kazi kwenye kituo cha Calligraphy.

Unaweza kwenda safari ndefu.

Utangulizi wa neno jipya.

Nitakula nje yake
Kutoka kwa kina au chini.
Na hii ndio sahani
Inaitwa...

Fafanua sahani ni nini?

Wapi kupata habari?

- Mmoja anaangalia katika kamusi, mwingine anakaribia wageni na kuuliza.

Jinsi ya kuandika kwa usahihi?

Tunatamka neno kwa sauti kubwa, tuandike kwenye daftari, weka mkazo, onyesha herufi - vokali isiyosisitizwa.

3. Kazi ya msamiati.

Treni ilifika kituoni"Kamusi" . Kuwa makini, milango wazi.

Je, ungependa kutafsiri neno la kamusi?Fanya kazi hiyo kwa jozi.

Utangulizi wa neno jipya.

Nitakula nje yake
Kutoka kwa kina au chini.
Na hii ndio sahani
Inaitwa...

lataek

Ninaweza kupata wapi habari juu ya sahani ni nini? (majibu ya watoto)

Jinsi ya kuandika kwa usahihi?

Tunatamka neno kwa sauti kubwa, tuandike kwenye daftari (kamusi), weka mkazo, onyesha herufi - vokali isiyosisitizwa.

III. Fizkulminutka

Na sasa watoto wote wanasimama,
Inua mikono yako polepole
Finya vidole vyako, kisha uondoe,
Mikono chini na hivyo kusimama.
Kila mtu alipata mapumziko
Nao wakaenda kwenye wimbo.

Chagua kisawe cha neno hili (sahani), antonym (kikombe).Kwa mdomo.

Inua mkono wako ikiwa unakumbuka neno jipya la msamiati. Hebu tuseme tena katika silabi katika chorasi.

Abiria, ingia kwenye magari. Twende kwenye kituo kinachofuata« Learnkino»

IV. Uundaji wa shida Uchunguzi wa nyenzo za lugha.

Jamani, angalieni ubao. Hebu tusome maneno yaliyoandikwa.

Wingu, mtengenezaji wa jiko, mwindaji.

Angalia neno la kwanza - wingu

Unasikia sauti gani katikati ya neno? [h]

Je, ni herufi gani ya sauti hii?

Tunajua nini kuhusu herufi C?

Vipi kuhusu sauti [h]?

Jamani, ikiwa sauti "h" ni laini kila wakati, niambie ikiwa tutakuwa katika maneno ambayo hutokea

herufi "h" kuandika ishara laini?

Katika neno "wingu", ni barua gani iliyo karibu na barua "H"?

Ni mchanganyiko gani unaopatikana?

Katika neno "jiko" ni barua gani iliyo karibu na barua "H"?

Ni mchanganyiko gani unaopatikana?

Je, tutaandika ishara laini katika misemo ChK, ChN?

Angalia neno - mwindaji

Tunajua nini kuhusu herufi W?

Vipi kuhusu sauti ya [u]?

Jamani, ikiwa sauti "u" ni laini kila wakati, je, tutaandika ishara laini kwa maneno ambapo herufi "u" inatokea?

Katika neno "mwindaji", ni barua gani iliyo karibu na herufi "u"?

Ni mchanganyiko gani unaopatikana?

Je, tutaandika ishara laini kwa mchanganyiko ЩН?

Tengeneza sheria ya jinsi ya kuandika mchanganyiko CHK, CHN, SCHN.

Katika kitabu cha kiada, uk. 5 unapewa kanuni. Soma kanuni hii.

Sikiliza shairi.

"Ch" na "en", "ch" na "ka"

Hawataachana hata kidogo.

Wala usisite baina yao

Unaweka ishara laini.

Jiko, mshumaa na usiku

Mto, jua, mto.

Tunajua kwa hakika

CHN iko wapi na Cheka yuko wapi.

Ulisikia kwa maneno gani mchanganyiko wa ch. chk.

Eleza. kwa nini hawahitaji ishara laini?

Kujitolea kwa shughuli

Maneno gani yanaweza kugawanywa katika vikundi vitatu?

Kubwa ... pete ... usiku ... usiku

los ... farasi ... ki mnyama ...

pango ... akaanguka ... kisha mwisho ... chik

Taja konsonanti kabla ya herufi inayokosekana.

Unaweza kusema nini kuwahusu? (ni konsonanti laini )

Je, ulaini wa konsonanti unaonyeshwaje katika maandishi? (herufi I, E, Yo, Yu, I na ishara laini)

Je, unaonyeshaje ulaini wa konsonanti katika safu wima ya kwanza? (ishara laini )

Katika safu ya pili? (ishara laini )

Ni nini kawaida katika tahajia katika safu wima ya kwanza na ya pili?

(ishara laini inaonyesha upole wa konsonanti, lakini katika safu ya kwanza - mwishoni mwa neno, na ya pili - katikati ya neno. )

Taja sauti kabla ya tahajia inayokosekana katika safu wima ya tatu.

Unaweza kusema nini kuwahusu? (hizi pia ni konsonanti laini )

Tutaweka herufi gani kuonyesha ulaini wa konsonanti katika safu ya tatu? (hatutaweka barua yoyote )

Kwa nini? ( katika mchanganyiko wa herufi CHN, CHK, CHT, SCHN, LF, ishara laini haijaandikwa. )

V . Dakika ya elimu ya mwili

Fanya kazi kwenye mada ya somo Kwa mfano. 2 (uk. 4).

- Soma kazi za zoezi hilo.

Maneno yanaweza kugawanywa katika vikundi gani?

a) na Cheka, udo chk ah, mwisho chk ah, usingizi chk na, ne chk a;

b) c CHN, peso ch yai, rangi ch itza, vijana ch th;

c) na Alhamisi, mimi thu a, kwa thu a, ma thu a;

d) na SC, pomo schn ik, haya schn ik, mo schn th.

Je, sauti katika mchanganyiko wa herufi CHN, LF, CHK, TH, SHCHN hutamkwa vipi? (laini)

Je, tunaweza kusema kwamba haya ni maeneo hatari katika neno? Kuna hatari gani? (sauti inatamkwa kwa upole, lakini ishara haijaandikwa)

Maeneo hatari kama haya yanaitwaje kwa maneno ya lugha ya Kirusi? (tahajia)

VI . Tafakari

(Wanafunzi huangaliana katika jozi kwenye karatasi zilizoandaliwa na mwalimu.)

Je, jirani yako aliandika maandishi kwa usahihi?

VII . Kwa muhtasari wa somo

Ni tahajia gani zilizorudiwa katika somo?

Umeelewa kila kitu?

Ulitaka kufanya kazi gani?

Nani anafurahishwa na kazi yao?

Ulifanya makosa wapi?

Nani anahitaji msaada wa mwalimu au wandugu?

Kazi ya nyumbani

Kimbia ex. 6 (uk. 6).

Usikose mchanganyiko wa herufi: chk, chn, st, sn

Andika mchanganyiko wa barua chk, ch basi chk a, kabla chk a, basi ch oh sro ch kuhusu.

Sauti [h '] - laini haijaoanishwa. Matamshi laini ya sauti [h '] hayahitaji sifa ya ulaini katika maandishi.

Andika mchanganyiko wa barua st, sn kabla ya barua b, i, e, e, u, i bila ishara laini, kwa mfano: vla St b, la St ik, mo St ik, mimi sn ik, (oh) hwo St e, St yokla, Juu ya St Yusha, Juu ya St I.

Maneno yenye mchanganyiko ch inaweza kutamkwa tofauti.

  • Mchanganyiko ch hutamkwa kama [shn], kwa mfano: farasi ch kuhusu.
  • Mchanganyiko ch hutamkwa kama [h'n], kwa mfano: farasi ch th kuacha, basi ch oh sro ch kuhusu.
  • Mchanganyiko ch unaweza kutamka [shn] na [ch'n]: sku ch oh boolo ch oh, osha ch na mimi.

Kusema [shn], andika ch .

Katika wingi wa vitenzi shurutishi, ishara laini kabla ya kumalizia -wale imehifadhiwa:

dondosha (Umoja), dondoshahizo (wingi).

Mpango-muhtasari wa somo katika Kirusi juu ya mada:
Tahajia chk, ch, th, schn

Kwa somo la lugha ya Kirusi

Hakiki:

Lugha ya Kirusi daraja la 2
kitabu cha maandishi S.V. Lomakovich L.I. Timchenko

Mada: Tahajia chk, ch, th, schn

Lengo: Rudia tahajia chk, chn, thu, schn

Kazi: 1. Kumbuka konsonanti ambazo ulaini wake haujaonyeshwa kwenye herufi
2. Eleza kwa nini b haijaandikwa kwa mchanganyiko chk, ch, th, nsch
3. Panua msamiati wa wanafunzi

  1. Zoezi la 45 (Kitabu cha Kazi) Kazi ya jozi

- Gawanya maneno katika vikundi 2: moja huandika kulingana na kazi, nyingine - iliyobaki

- Angalia. Ikiwa sivyo, rekebisha. (kwenye ubao mweupe unaoingiliana)

Kwa nini neno la kwanza limeandikwa kwa herufi kubwa?

- Kwa nini ulaini wa konsonanti hauonyeshwi na b katika safu wima ya kwanza?

- Tahajia ni nini? Taja mada.

Fungua vitabu vyako vya kiada na usome mada ya somo la 25.

Neno "orthogram" linamaanisha nini?

III. Fanya kazi kwenye mazoezi

a) Soma kazi kwa sauti.

- Thibitisha kuwa hii ni maandishi.

b) Kujiandika.

Neno gani liliandikwa tofauti na katika kitabu. Kwa nini?

Ulipata tahajia gani nyingine? (cha, choo) Kwa nini wanaandika hivyo?

2. Kanuni uk.31

P h i z m i n u t k a

3. Hebu tujizoeze kuandika maneno kama haya kwa kufanya Zoezi la 53

- Badilisha sauti ya kwanza na konsonanti iliyooanishwa.

Ni konsonanti gani zinazoitwa paired?

- Andika maneno machache mwenyewe. Unaweza kushauriana na jirani kwenye dawati.

Umeandikaje? Kwa nini?

4. Wacha tufanye kazi na maneno ya maana tofauti na tahajia ya somo letu

Zoezi la 54 (ubao mweupe unaoingiliana). Unganisha wanandoa.

safi

gloomy [ch'n] th pa [ch'k] tragi [ch'n] th boring [ch'n] th

Piga mstari chini ya tahajia. Kwa nini tunaandika hivi?

Linganisha tahajia na matamshi ya neno la mwisho.

Kuna maneno kadhaa kama haya kwa Kirusi. Lazima wakumbukwe. Soma.

Kwa maneno bila shaka, boring, mayai, birdhouse, kinara, na mchanganyiko wa CHN lazima kutamkwa [SHN].

Tahajia gani ilirudiwa?

Kwa nini imeandikwa hivyo?

  1. Kanuni uk.31
  2. Chukua maneno kwa uhuru na tahajia zilizosomwa Zoezi la 48 (kitabu cha kazi)
  3. Tafuta maneno katika kamusi ambamo mchanganyiko wa CHN hutamkwa kama [shn]

(nyumba ya ndege, mkate, nk)

UMK: Kutengeneza mfumo wa D.B. Elkonin - V.V. Davydova Aina ya somo: taarifa ya tatizo Iliyopangwa, au utangulizi, ni somo au sehemu ya somo ambalo watoto wanakabiliwa.

Somo hili lilifundishwa katika daraja la 2. Mpango wa "Harmony" wa UMC.

Somo ni muhimu, kwani watoto hawakufahamiana tu na tahajia, walijifunza kuandika maneno nayo, lakini pia walijifunza kutamka maneno na mchanganyiko wa herufi, kufanya kazi.

Somo ni muhimu, kwa kuwa watoto hawakufahamiana tu na tahajia, walijifunza kuandika maneno nayo, lakini pia walijifunza kutamka maneno na mchanganyiko wa herufi, kufanya kazi kwa jozi, kukuza hotuba yao, na muhimu zaidi, wavulana.

Kadi za flash za Kirusi.

Kadi za flash za Kirusi.

laquo; Tahajia ChK, ChN, ChT, ShchN "Lengo la shughuli ya mwalimu: Kuanzisha tahajia ya maneno na mchanganyiko wa ChK, ChN, ChT, ShchN; kujifunza kuandika vitu vya herufi zilizoandikwa kulingana na algorithm; kufundisha sheria.

Muhtasari wa somo katika lugha ya Kirusi (daraja la 1) juu ya mada:
Somo la lugha ya Kirusi "Tahajia ya mchanganyiko CHK - CHN", Daraja la 1.

Malengo:

Hakiki:

somo la lugha ya Kirusi

Mada: "Mchanganyiko wa tahajia

Nafanailova S. M.

Mwalimu wa shule ya msingi

Na. Maryina Wells

1) kielimu: kuunda ustadi wa tahajia wa wanafunzi wa mchanganyiko: CHK, CHN, kujifunza kuchukua nafasi ya mchanganyiko na neno moja ambalo liko karibu kwa maana, kutengeneza sentensi kutoka kwa maneno haya (kurudia uchambuzi wa herufi ya sauti ya neno)

2) kukuza: kukuza umakini, shauku katika somo, neno la Kirusi, uangalifu wa tahajia, tengeneza ustadi wa uandishi wa calligraphic, uboresha msamiati.

3) elimu: kukuza uwezo wa kusikiliza, usahihi

Sijui na maneno, kadi zilizo na barua, bahasha zilizo na kazi, kadi ya kazi ya msamiati.

Leo tuna somo la Kirusi. Katika somo hili, tutafanya kazi juu ya tahajia, lakini tutagundua ni ipi baadaye.

Fungua madaftari yako na uandike nambari, kazi ya darasani.

Mwanzoni mwa somo letu, tutatumia dakika ya calligraphy. Angalia, barua zimeandikwa kwenye ubao, lakini hatutaandika zote, lakini tutaandika tu wale ambao tunachagua kwa kujibu maswali.

- Ni barua gani ya konsonanti katika Kirusi kutoka kwa maandishi yote, inamaanisha

sauti laini tu? (h)

- Ni herufi gani ni ya konsonanti zilizooanishwa katika suala la uziwi na usonority? (KWA)

Je! ni herufi gani inawakilisha sauti ya sonorant? (H)

Kwa usahihi! Tumechagua barua 3, na tutaziandika kwa dakika ya calligraphy

Tunakaa vizuri, daftari zimewekwa pembeni. Tunaandika kwa uzuri.

- Niambie, tafadhali, ni tahajia gani inaweza kufanywa kutoka kwa barua hizi zilizoandikwa? chk, ch.

Kwa usahihi! Kwa pamoja tuligundua mada ya somo letu ni nini leo.

MCHANGANYIKO WA TAMISEMI CHK, CHN.

3. Fanya kazi juu ya mada ya somo.

Leo Dunno alikuja kwenye somo letu. Alituletea maneno ambayo alitayarisha kwa somo letu, lakini akakosa herufi ndani yake, amekosa sana hivi kwamba anakuomba umsaidie kujaza herufi zilizokosekana.

- Msaada Dunno kufikiri na kuniambia ni barua gani inapaswa kuingizwa katika maneno? (Hakuna, kwa kuwa ishara laini katika mchanganyiko CHN, CHK haijaandikwa.)

Taja kwa maneno yote konsonanti zinazoashiria sauti laini ya konsonanti. (Ch, Y. Zinaashiria konsonanti laini tu.)

Andika maneno haya kwenye daftari lako ukitenganishwa na koma.

Nyote mna kadi kwenye meza; zina sheria ambayo kila mtu anahitaji kujua: wewe na Dunno.

Sikiliza sheria hii na ukumbuke

Soma kwa moyo watoto

Sahihi, boring na unga,

Milele, yenye juisi na mto,

Matuta, mapipa, dots,

Mabinti na wana

Kuna Cheka, ChN kwa maneno.

Tunajua kwa hakika: kwa maneno hayo

Hatuandiki ishara laini.

Hakuna mahali pa daredevil.

Ishara laini haihitajiki hapo,

Hii ni wazi kwetu mara moja!

Hitimisho: katika mchanganyiko CHK, CHN, - ishara haijaandikwa.

4. Fanya kazi na kitabu cha kiada.

- Fungua kitabu cha kiada kwenye ukurasa wa 72 zoezi la 106.

Ni tahajia gani inayopatikana katika neno hili? - Cheki. Iandike!

Wacha tufanye uchambuzi wa herufi ya sauti ya neno.

- Gawanya neno katika silabi. Silabi ngapi? Kwa nini?

Pointi - pointi - 2 sl., 4b., 4 nyota.

Ikiwa kuna CHK, CHN spellings katika maneno, basi uketi chini, ikiwa sio, basi tu kupiga mikono yako wakati umesimama.

COTAGE, WINGU, KALAMU, WIMBO, USIKU, USIKU, CHEZA, KUBWA, IMEFANIKIWA, MUSH, MSTARI, MCHANA, UNYANYASAJI, BINTI, BABA, MWANA, MAMA.

5. Mazoezi kwa ajili ya maendeleo ya hotuba ya mdomo na maandishi.

- Tazama! Upepo mbaya ulichanganya maneno katika sentensi.

- Wasome. Hii ni hadithi gani ya hadithi?

Ryaba, kubomolewa, yai, kuku

Hebu turudishe maneno mahali pake

Tulipata ofa gani? (Kuku Ryaba alitaga yai.)

Ni sheria gani tunapaswa kukumbuka tunapoandika sentensi? (Andika mwanzo wa sentensi na herufi kubwa, andika maneno katika sentensi kando, weka kituo kamili mwishoni).

- Kwa nini tutaandika neno Ryaba na herufi kubwa?

- Pia, ni maneno gani ninapaswa kuzingatia. Kwa nini?

- Andika pendekezo. Angazia michanganyiko.

Je, sentensi hii inatoka kwa hadithi gani?

- Mdudu kwa mjukuu, mjukuu kwa bibi? (Tundu).

- Andika pendekezo. Angazia michanganyiko. Angalia.

6. Fanya kazi juu ya matamshi sahihi ya maneno.

- Tulijifunza kuandika maneno na mchanganyiko wa ch, chk, na sasa tutajifunza kuzungumza kwa usahihi.

Mara nyingi sana maneno bila shaka, kwa makusudi, yanachosha, watu hutamka mayai yaliyochapwa kimakosa kuwa ya kuchosha [h,] lakini, lakini unahitaji kuwa ya kuchosha [w] lakini.

- Hebu sote tusome maneno kwa umoja kwa usahihi, tukibadilisha sauti

Mchanganyiko wa maneno haya ni nini?

- Imeandikwaje?

7. Kuunganishwa kwa yale ambayo yamejifunza.

Ninataja kitu, na unatamka jina lake kwa upendo na neno hili

Andika kutoka kwa mstari mwekundu na uweke mstari chini ya mchanganyiko.

Squirrel, fir tree, kalamu, mbwa, apple, ndege, wingu, pike.

Onyesha nambari za maneno ambayo kosa lilifanywa.

  • Umejifunza nini darasani?
  • Kwa nini tunaihitaji? (Kujua kusoma na kuandika)
  • Hebu kurudia sheria kuhusu kuandika mchanganyiko tena

Juu ya mada: maendeleo ya mbinu, mawasilisho na maelezo

Ili kufahamiana na upekee wa matamshi na tahajia ya mchanganyiko chk, chn, schn (sauti [Ch \ '], [Sch \ '] ni laini, michanganyiko imeandikwa bila b); Kuunda uwezo wa kuandika maneno kwa usahihi na mchanganyiko CHK. , CHN, SHNRaz.

Mchanganyiko wa tahajia CHK, CHN.

Wasilisho kwa kutumia ubao mweupe unaoingiliana.

Mchanganyiko wa tahajia chk-chn (maendeleo ya somo).

fungua somo la lugha ya Kirusi katika daraja la 1.

Nyenzo hii inaweza kuwa muhimu kwa walimu wa daraja la 1.

Mchanganyiko wa herufi ChK, ChN, ChT, ShchN, LF "

MALENGO:

Matokeo yaliyopangwa:

Tazama yaliyomo kwenye hati
"Mchanganyiko wa herufi ChK, ChN, ChT, ShchN, LF"

MADA: "Mchanganyiko wa herufi CHK, CHN, CHT, SHCHN, LF"

MALENGO: kuunda wazo la mchanganyiko wa barua CHK, CHN, CHT, SCHN, LF kama orthograms; kukuza ustadi wa tahajia wa maneno na mchanganyiko wa CHK, CHN, CHT, SHCHN, LF; kufahamiana na sheria ya kutumia ishara laini; jifunze kuamua tahajia katika neno; kuendeleza hotuba, kufikiri; kuzingatia lugha

Matokeo yaliyopangwa: wanafunzi watajifunza kuandika mchanganyiko CHK, CHN, CHT, SHCHN, LF kwa maneno; kuhalalisha tahajia ya maneno na tahajia hii; kutofautisha kati ya konsonanti laini, baada ya hapo ishara laini imeandikwa au haijaandikwa; pata makosa ya tahajia katika kazi ya mtu mwingine na yako mwenyewe.

Vifaa: uwasilishaji juu ya mada ya somo, kadi zilizo na kazi za ziada, kadi za kufanya kazi kwa jozi, ugumu wa kati na wa hali ya juu; picha za mada.

I. Wakati wa shirika

Tunaanza somo.

- Kaa chini, uone ikiwa kila kitu kiko tayari kwa somo?

II. Sasisho la maarifa

a) Dakika ya tahajia SLIDE #2

- kufuta. Pigia mstari michanganyiko ya herufi kwa maneno yenye konsonanti laini ya kuzomewa.

Ulikumbuka sheria gani wakati wa kukamilisha kazi? (ca-cha)

- Unaelewaje neno kichaka? (Msitu mnene, kichaka)

b) Mchezo "Ishara laini ya mchawi"

Tumia ishara laini kuunda maneno mapya. Yeyote anayemaliza kazi atashinda haraka sana.

kuangalia SLIDE 3

c) Kuamuru. (kuunda hali ya shida)

- Andika maneno katika safu mbili: I - maneno - majina ya vitu vilivyo na ishara laini mwishoni, na ndani II katikati ya neno.

Barua, mnyororo, koti, fimbo, kisiki, karoti, acorn, tassel, pesa, mwavuli.

- Guys, ni kwa maneno gani laini ya konsonanti imeonyeshwa kwenye herufi na ishara laini? (Barua, mnyororo, koti, kisiki, karoti, acorn, pesa.)

- na kwa maneno gani - hakuna ishara laini? (Tassel, mwavuli)

- Kwa nini katika neno tassel ishara laini baada ya barua H haijaandikwa? (swali linabaki wazi) SLAY 4

III. Ujumbe wa mada ya somo

- Leo mada ya somo letu ni "Mchanganyiko wa barua CHK, CHN, CHT, SC, LF"

III. Kujiamua kwa shughuli - Slaidi nambari 4

Maneno gani yanaweza kugawanywa katika vikundi vitatu?

Kubwa ... pete ... usiku ... usiku

los ... farasi ... ki mnyama ...

shimo ... ilianguka. basi mwisho ... chik

Taja konsonanti kabla ya herufi inayokosekana.

- Unaweza kusema nini juu yao? ( ni konsonanti laini)

- Je, ulaini wa konsonanti unaonyeshwaje kwenye herufi? ( herufi I, E, Yo, Yu, I na ishara laini)

- Je, unaonyeshaje ulaini wa konsonanti katika safu wima ya kwanza? ( ishara laini)

- Katika safu ya pili? ( ishara laini)

- Ni nini kawaida katika tahajia katika safu ya kwanza na ya pili?

(ishara laini inaonyesha upole wa konsonanti, lakini katika safu ya kwanza - mwishoni mwa neno, na ya pili - katikati ya neno.)

- Taja sauti kabla ya tahajia inayokosekana katika safu wima ya tatu.

- Unaweza kusema nini juu yao? ( hizi pia ni konsonanti laini)

- tutaweka barua gani kuonyesha ulaini wa konsonanti katika safu ya tatu? ( hatutaweka barua yoyote)

- Kwa nini? ( katika mchanganyiko wa herufi CHN, CHK, CHT, SCHN, LF, ishara laini haijaandikwa.)

- soma kile tutajifunza.

Soma kichwa cha somo la leo. ( Mchanganyiko wa herufi ChN, ChK, ChT., ShchN, LF)

V. Fanyia kazi mada ya somo

W.s. Zoezi 4.1 Rafiki mzuri sio msaidizi katika biashara.

Mtaani kwake na sidiria ya kuku na sidiria.

- Soma methali. Eleza wanaposema hivyo. Ingiza herufi zinazokosekana. Je, tumekutana na tahajia gani nyingine zinazojulikana? (vokali iliyoangaliwa)

- Taja maneno yenye konsonanti ambazo hazijaoanishwa ( msaidizi, mtaani, kuku)

- Andika. Kamilisha kazi ya mwisho. Umeangazia michanganyiko gani? ( Mchanganyiko wa barua ShchN, ChK)

- Ishara kwenye ukingo inamaanisha nini? ( Unahitaji kutafakari juu ya suala hilo na kutoa maoni yako)

- Soma maneno. Maneno gani yanahitaji maelezo? ( mlingoti)

mlingoti nguzo ndefu kwenye meli kwa matanga.

- Jibu maswali baada ya zoezi.

- Fanya mazoezi mwenyewe. ( 4 mwanafunzi ubaoni)

- Je, sauti katika mchanganyiko wa herufi CHN, LF, CHK, CHT, SHCHN hutamkwa vipi? ( laini)

- Je, unaweza kusema kwamba haya ni maeneo hatari katika neno? Kuna hatari gani? ( sauti hutamkwa kwa upole, lakini ishara haijaandikwa)

- Je! ni maeneo gani hatari kama haya yanayoitwa kwa maneno ya lugha ya Kirusi? ( orthograms)

Kwa maendeleo ya hotuba ya wanafunzi

● Kasa alikuwa akitembea shambani ( twende na vidole)

● Alikuwa akitetemeka mwili mzima kwa woga ( mikono kwenye ngumi, ngumi zinatetemeka)

● Bite, bite, bite! Bite, bite, bite! ( kuuma kidole gumba na kidole cha mbele)

● Siogopi mtu yeyote! ( kukanusha - kidole cha index)

VI. Kujua kanuni

- Soma ni habari gani Shangazi Owl anatuambia kuhusu lugha.

W. s. 5 kwa mfano. 3 SLIDE #6

- Kamilisha kazi ya mazoezi

Dandelion- mmea wenye maua ya njano, na juisi ya maziwa na mbegu za fluffy ambazo huchukuliwa na upepo.

Donati- pai ya kukaanga pande zote (pamoja na jam);

kifaranga- kupungua kwa kifaranga;

Kidokezo- kupungua kwa mwisho wa neno;

chapati- jina la sahani tamu

kikombe- glasi ndogo.

- Jibu maswali chini ya zoezi. Fanya mazoezi mwenyewe.

VII. Ujumuishaji wa nyenzo zilizosomwa Slaidi nambari 7

1. Mazoezi ya kuandika maneno na tahajia iliyosomwa.

Fanya kazi kwa jozi kwenye kadi

Ilikuwa katika majira ya baridi. Sinich akaruka kwenye dirishabka. Alikuwa na njaa. Watoto walikuwa kwenye dirisha. Waliwahurumia ndege haobku. Walifungua dirishabku. Ptichbakaruka chumbani. Alianza kunyonya makombo ya mkate.

Soma maandishi na urekebishe makosa

Babu na mimi tulikwenda nchinibakaunti nyIhisa. Daima kuna kazi nyingi: kulisha vifaranga vya kuku - vidogobhaya tsnasahani, kupika blackberrybhakuna jam. Babu alisema kwamba sisi ni msaada wa kwelibmajina ya utani.

VIII. Tafakari Slaidi nambari 8

Kon ... ki, barua .. huyo, kifaranga .. chik, kidogo .. yeye, mwindaji .. jina la utani, mgonjwa ... oh, och .. ki

Andika maneno ambayo ishara laini haijaandikwa. Piga mstari chini ya tahajia. ( juuthu ah, pteLF ik, hayaschn ir, glasi)

- Kujiangalia. Mwanafunzi mmoja anasoma maneno, wengine wanapiga makofi ikiwa wanakubali.

IX. Muhtasari wa SLIDE #9

- Jina la tahajia ambalo tulikutana nalo kwenye somo ni nini? (mchanganyiko ChK ch ....

Ni nini kinachopaswa kukumbukwa wakati wa kuandika maneno na tahajia hii? (Tunaandika bila ishara

Kadi nyekundu _ sivyo ujasiri katika ujuzi wao;

njano - ikiwa umefahamu nyenzo vizuri;

kijani - ikiwa una ujasiri katika ujuzi wako

X. Kazi ya nyumbani

W.s. 5 Tawala kwa moyo; Na. 5 kwa mfano. nne; mfano. 5;

Asante kwa somo!

T.N. Sitnikova, I.F. Yatsenko na wengine. Maendeleo ya somo katika lugha ya Kirusi kwa V.P. Kanakina, V.G. Goretsky Daraja la 2. - M .: VAKO, 2012.

V.P. Kitabu cha Kazi cha lugha ya Kirusi ya Kanakina Sehemu ya 2. Moscow "Mwangaza" 2012.

V.P. Kanakina V.G. Kitabu cha Maandishi cha Lugha ya Kirusi ya Goretsky Sehemu ya 2 - M.: Elimu, 2012.

V.P. Kanakina G.S. Shchegoleva lugha ya Kirusi Mkusanyiko wa dictations na kazi za kujitegemea seli 1-4. M.: Elimu, 2009.

Kamusi kubwa ya ufafanuzi ya lugha ya Kirusi: takriban. B79 60,000 maneno/ed. D.N. Ushakov. - M.: AST: Astrel 2008.

Mchanganyiko wa CHK, CHN, NShch, SHCHN

Pata manufaa ya hadi 50% ya punguzo kwenye kozi za Infourok

Kazi za kazi za kikundi.docx

Andika maneno na mchanganyiko wa herufi zilizosomwa: chk, ch, nsch, schn:

Jibu maswali yafuatayo kwa maandishi:

Mbweha alitembea kando ya njia. Kupatikana mwamba. Niligonga mlango. Wakamruhusu aingie. Dada-mbweha alilala kwenye benchi. Alificha mwamba chini ya jiko.

1. Mbweha alipata nini?

2. Alilala wapi?

3. Alificha wapi pini ya kukunja?

Andika maneno bila makosa.

Valechka na Masha walikuwa wakilisha squirrel.

Mdudu wa Mbwa alipenda mayai yaliyochapwa.

Kutoka kwa vitu vikubwa, pata ndogo. Ziandike.

Kamba - glasi - mkono -

Paka - pendanti ya sofa-

Virgo - oveni - mwisho -

Andika mchanganyiko wa herufi unayohitaji kuandika:

Ovo (shchn / chk) s, mraba (chn / chn) ik, msaada (shchn / chn) ik, shu (chk / chk) a, stack (nch / nch) ik

Badilisha maneno ili mchanganyiko wa chk-chn uonekane ndani yao, andika:

Squirrel nyekundu, mbweha mjanja, ndege mahiri, yai ya dhahabu, mto wa haraka, maua mazuri.

Andika kwa neno moja:

1. Kujitia kwa namna ya mviringo, huvaliwa kwenye kidole.

2. Kifaa cha kukamata samaki.

3 Kichezeo kilichotundikwa kwenye mti wa Krismasi.

4. Mtaalamu wa mawe na matofali.

5 Bidhaa ya unga tamu na jam.

Hati iliyochaguliwa ya kutazama kazi za ngazi nyingi.docx

Andika maneno kwa kuingiza michanganyiko ya herufi inayokosekana:

Limo..ik, young..th (supu), rafiki wa dhati..th, vnu..a, telefo.ik, ovo..oh (supu), hee..ik, blue..a

2 ngazi

Ingiza michanganyiko ya herufi sahihi kwenye sentensi.

Bunnies wa jua hucheza juu ya maji.

Ndege... .ik amekaa kwenye makombo... .kiota.

Piga mstari msingi wa sentensi.

3 ngazi

Tafuta na urekebishe makosa katika maandishi:

Msimulizi mzuri wa hadithi katika chemchemi

Nilimnyonyesha binti yangu saa moja usiku.

Lala kwa ukimya msichana mdogo

Usiandike alama laini hapa!

Hati iliyochaguliwa ya kutazama mchanganyiko chk, ch, nsch, schn.pptx

Maelezo ya uwasilishaji kwenye slaidi za kibinafsi:

Somo la lugha ya Kirusi katika "darasa" Mandhari ya somo "Tahajia ya mchanganyiko wa herufi chk, ch, nshch, schn" Imetayarishwa na mwalimu MBOU "Shule Nambari 39" Kituo cha Elimu ya Fizikia na Hisabati katika Ryazan Shuraleva Nina Vladimirovna.

USIKU BINTI JIWE

Jiwe la binti wa usiku

Tahajia ya mchanganyiko wa herufi chk, ch, nsch, schn

Tafuta neno la tahajia Picha ya Kuchosha! Mawingu bila mwisho, Mvua yaendelea kunyesha, Dimbwi kwenye ukumbi A. Pleshcheev

Ongea kwa usahihi [w] bila shaka - [kan'eshna] boring-[boring] bakery-[bulashnay'a] kwa makusudi-[naroshna] birdhouse-[squar'eshn'ik] msaidizi-[pamoshn'ik]

Wanasema hivyo lini? Rafiki mbaya sio msaada. Katika barabara yake na kuku ni jasiri.

Pata neno katika neno skirt Lyubochka - Bomba - Kadi -, fimbo ya uvuvi wa pipa, dot binti

Makosa sahihi Kuroch aliweka yai ya dhahabu. b

Kiwango cha 1 cha bluu..a

Kiwango cha 2 Ingiza michanganyiko ya herufi sahihi kwenye sentensi. Bunnies wa jua hucheza juu ya maji. Ndege... .ik amekaa kwenye makombo... .kiota. Piga mstari msingi wa sentensi.

kiwango cha 3 Lala kimya, binti, Usiandike ishara laini hapa!

Kiwango cha 1

Kiwango cha 2 Ingiza michanganyiko ya herufi sahihi kwenye sentensi. Miale ya jua hucheza juu ya maji. Kifaranga hukaa kwenye kiota kidogo. Piga mstari msingi wa sentensi.

Kiwango cha 3 Tafuta na urekebishe makosa katika maandishi: Msimulizi mzuri katika majira ya kuchipua Binti ya Nanny saa moja usiku. Lala kimya, binti, Usiandike ishara laini hapa!

Sheria za kufanya kazi katika kikundi - Kila mtu anapaswa kufanya kazi kwa matokeo ya kawaida. Mmoja anaongea, mwingine anasikiliza. -Ikiwa huelewi, uliza tena. - Eleza kutokubaliana kwako kwa upole.

Kundi la 1 Andika maneno yenye mchanganyiko wa herufi zilizosomwa: chk, ch, nsch, schn:

Kundi la 2 Jibu maswali kwa maandishi: Mbweha alikuwa akitembea njiani. Kupatikana mwamba. Niligonga mlango. Wakamruhusu aingie. Dada-mbweha alilala kwenye benchi. Alificha mwamba chini ya jiko. 1. Mbweha alipata nini? 2. Alilala wapi? 3. Alificha wapi pini ya kukunja?

Kundi la 3 Andika maneno bila makosa. Valechka na Masha walikuwa wakilisha squirrel. Mdudu wa Mbwa alipenda mayai yaliyochapwa.

Kundi la 4 Kutoka kwa vitu vikubwa, pata vidogo. Ziandike. Kamba - kioo - mkono - Paka - sofa - pendant - Virgo - jiko - mwisho -

Kundi la 5 Andika michanganyiko ya herufi unayohitaji kuandika: Ovo (schn / schn) s, mraba (chn / chn) ik, msaada (schn / chn) ik, shu (chk / chk) a, stack (nch / nch) ik

Kundi la 6 Badilisha maneno ili mchanganyiko wa chk - ch uonekane ndani yao, andika: Squirrel nyekundu, mbweha mwenye hila, ndege wa nimble, yai ya dhahabu, mto wa haraka, maua mazuri.

Kundi la 7 Andika kwa neno moja: 1. Mapambo kwa namna ya mduara, huvaliwa kwenye kidole. 2. Kifaa cha kukamata samaki. 3 Kichezeo kilichotundikwa kwenye mti wa Krismasi. 4. Mtaalamu wa mawe na matofali. 5 Bidhaa ya unga tamu na jam.

Chora kwenye daftari nilielewa kila kitu na nitafundisha mwingine nilielewa kila kitu sikuelewa kila kitu

Nilipenda kufanya kazi kwenye somo, kwa sababu ... Ilionekana kwangu kuwa ngumu zaidi ... Ya kufurahisha zaidi ilikuwa ...

Hati iliyochaguliwa ya kutazama mwanateknolojia. ramani ya lugha ya Kirusi.docx

Ramani ya kiteknolojia ya somo la lugha ya Kirusi katika daraja la 2 na muundo wa didactic wa somo

Mada: Mchanganyiko wa CHK, CHN, NShch, SN.

Mchanganyiko wa CHK, CHN, NShch, SHCHN

Polyakov, nyumba ya uchapishaji "Mwangaza" 2014

Kusudi la somo: kupanga shughuli za kielimu za wanafunzi zinazolenga kusimamia sheria za tahajia kwa maneno ya mchanganyiko chk, ch, nch, nsch, schn na matamshi yao.

Kazi: kufundisha jinsi ya kuandika maneno na mchanganyiko wa chk, ch, nsch, schn; kuhalalisha tahajia ya maneno na tahajia hii; kuboresha msamiati wa wanafunzi; kukuza ufahamu wa fonimu wa wanafunzi; kukuza hotuba ya mdomo na maandishi ya watoto kulingana na majibu kamili; kukuza umakini wa tahajia ya wanafunzi;

Malengo ya elimu: kukuza udadisi , kukuza shauku katika lugha ya Kirusi, kuunda utamaduni wa mawasiliano, nia ya kusikilizana, kuheshimu maoni mengine; kukuza ustadi wa kazi ya pamoja, shauku ya utambuzi; tahadhari, uhuru; kukuza mawazo ya kimantiki, umakini, kumbukumbu, fikira.

Malengo ya Maendeleo: sikiliza, ukichota habari muhimu, ulinganishe na maarifa yaliyopo, chambua, linganisha; kuchambua vitu ili kuonyesha sifa (muhimu na zisizo muhimu);

jifunze kuunda lengo; kutathmini utendaji; kudhibiti kwa namna ya kulinganisha njia ya kitendo na matokeo yake na kiwango fulani ili kugundua kupotoka na tofauti kutoka kwa kiwango.

UUD ya kibinafsi: mtazamo chanya kwa elimu na maarifa,

Uundaji wa uwezo wa kusikiliza na kusikia; kupanga ushirikiano wa kielimu na mwalimu na wenzi; uwezo wa kueleza mawazo ya mtu kwa ukamilifu na usahihi wa kutosha kwa mujibu wa kazi na masharti ya mawasiliano; usimamizi wa tabia ya mpenzi: udhibiti, marekebisho, tathmini ya vitendo vya mpenzi; umiliki wa monologue na aina za mazungumzo ya mazungumzo.

Aina za kazi za wanafunzi:

Mbele, fanya kazi kwa jozi, kikundi, mtu binafsi.

Mada : Mchanganyiko wa tahajia chk, ch . Kusudi la somo : 1. Rudia tahajia ya vokali baada ya kuzomewa pamoja na zhi, shi, cha, shcha. Jifunze kutunga misemo, kujiandaa kwa kufahamiana na sehemu za hotuba.2 .Wasaidie watoto kujifunza,[h] daima ni laini, hivyo ni sawa ulaini hauhitaji kuonyeshwa.Vifaa: Kadichk, ch; kadi zilizo na silabi, kitabu cha kazi.
Wakati wa madarasa. 1. Wakati wa shirika. Kengele inalia kwa ajili yetu - somo linaanza.
Wakasimama wima, wakajivuta na kutabasamu kila mmoja.
Kaeni kimya jamani.Leo katika somo tutafahamiana na mchanganyiko wa herufichk, ch kwa manenoNa tutaanza somo na calligraphy. Vijana huandika na kuunganisha kwa usahihi.

hhhh hhhhhh

Kettle dacha eccentric chakula uji

Angalia kwa uangalifu ubao. Ni herufi gani ya kawaida katika maneno haya?*Barua hJamani. Ni sheria gani zinazopaswa kukumbukwa tunapoandika maneno haya? * Cha, tunaandika kwa herufi a. Zhi, shi kuandika na barua na. chu, shu andika kwa herufi y. Pigia mstari michanganyiko hii kwenye daftari zako.
2. Nyenzo mpya.Kwenye dawati: CHK CHN Pakiti ya buckwheat mshumaa wa pipa Kalamu feta msichana mkali Jamani, soma maneno ya safu ya kwanza. Jinsi ya kutamka sauti [h] *Laini Je, ina konsonanti iliyooanishwa ya ugumu? *Hapana. Je, ni muhimu kuashiria upole wa sauti hii? *Hapana. Yeye ni laini kila wakati. Jinsi mchanganyiko chk, ch umeandikwa kwa maneno kwenye ubao: * Hakuna ishara laini. Je, tunaweza kuamua sheria kutoka kwa uchunguzi wetu? * Sauti (h) ni laini kila wakati. Kwa hiyo, upole wake hauonyeshwa kwenye barua. Kwa usahihi. Mchanganyiko chk, ch huandikwa bila ishara laini. Watoto huandika maneno kutoka kwa ubao, kusisitiza mchanganyiko wa chk. h. 3.Fizminutka

Mbuzi, gorka,
Thelathini na tatu hillocks!
Oh chk! chk! chk!
Bomba, figo, nyota!

Mti wa Krismasi na squirrel,
Wingu, pike, mshale,
Pipa, usiku, mechi,
Mto, kalamu, ndege.

Utani, dakika
Binti, utani,
Bun na kamba
Mshumaa, jiko, uhakika!

Haraka, mitaani, usiku,
Sahihi, comic, mto.
Tunajua kwa hakika
Jinsi ya kuandika "ch", "chk".


4. Kuunganishwa kwa nyenzo zilizofunikwa . silabi ubaoniCHKA BO TU KO SVE PEGRE TO RE PO NO DOTunga maneno kutoka kwa silabi na uandike yoyote kati yao.5. Fanya kazi katika vitabu vya kazi . Zoezi la 2. Andika michanganyiko ya herufi iliyokosekana katika maneno. Weka alama kwenye mkazo katika maneno.Nimekaa kwenye benchi languNinakunja rungu mbili ____ na,Mimi hufanya mafisadiItakuwa ____a.6. Mazoezi ya ukuzaji wa uandishi. Hadithi ya hadithi "Mbweha na pini inayozunguka".Mbweha alitembea kando ya njia. Kupatikana mwamba. Niligonga mlango. Wakamruhusu aingie. Dada mbweha akajilaza kwenye benchi. Alificha mwamba chini ya jiko.Jamani, tunajibu maswali, ninaandika majibu kwenye ubao, na ninyi ubaoni.moja). Mbweha alipata nini? (pini ya kusongesha)2). Alilala wapi? (benchi)3). Mbweha alificha wapi pini ya kusongesha? (jiko)Sisitiza michanganyikochk, ch . 7. Kufanya kazi na kadi . Kuna shairi kwenye kadi.Guys, kutoka kwa shairi hili unahitaji kuandika maneno na mchanganyiko wa chk.1) Watakimbia kuzunguka uwanja jani la njanochk na. Wataanguka kwenye lami Mvua basichk na.8. Tunatamka kwa usahihi . Wakati wa kutamka mchanganyiko wa ch. Watu hutamka ch, na matamshi sahihi ni sh.Tulisoma pamoja.Bila shaka, sikufanya makusudi.Alisukuma paka kwenye mkahawa.Na bila shaka. si kwa makusudiNilikula kilo ya pipi.Na bila shaka. Sio kwa makusudiNilivunja vase ya mama yanguNa sio kwa makusudi kabisa.Alimwaga jeli kwenye zulia ...Ilikuwa inachosha sana...Lakini sasa mimi ni mtiifu.9. Matokeo ya somo.

Jamani, ni kitu gani kipya mlichojifunza kwenye somo la leo?
* Leo kwenye somo tumejifunza jinsi ya kuandika maneno kwa usahihi

pamoja na michanganyikochk, ch .
Hebu kurudia utawala unaohusishwa na mchanganyiko huu tena.
*. Mchanganyikochk, ch andika bila ishara laini.
* Hk, h imeandikwa bila alama laini.

Hebu tutoe mifano.Chk ch Kitengeneza oveni ya jikofimbo ya uvuvi boringMshumaa wa juisimti wa Krismasi10. Kazi ya nyumbani.Andika maneno matano ya mchanganyiko chk, ch.Rudia sheria ya tahajia kwa michanganyiko chk, ch.

Muhtasari wa somo wazi
Katika Kirusi
2 - darasa la G

Tahajia
michanganyiko
CHK, CHN.

iliyoandaliwa na mwalimu

I.P. Novozhilova

Makeevka - 2011

Mchanganyiko wa tahajia CHK, CHN.

Kusudi la somo : - kuwasaidia watoto kujifunza kwamba sauti [h`] daima ni laini, hivyo upole wake hauhitaji kuonyeshwa.

Kuunganisha ujuzi wa watoto wa maneno ya tahajia na mchanganyiko wa chk, ch.

malengo ya somo: kufupisha ujuzi wa wanafunzi wa sauti [h "] Fanya mazoezi ya maneno ya tahajia Kujenga stadi za mdomo na maandishi (uandishi wa sentensi) Kukuza stadi za uandishi wa kiligrafia Kukuza stadi za kazi za kikundi.

Wakati wa madarasa

    Org. moment

    Ndugu Wapendwa! Leo tuna somo lisilo la kawaida la Kirusi. Tuna wageni. Tuwakaribishe. Keti chini jamani.

Kukaa kimya na inaudibly

Na tuanze somo.

Tutaandika, fanya kazi

Baada ya yote, kazi si rahisi.

Sisi, marafiki, hatuwezi kuwa wavivu,

Kwa sababu sisi ni wanafunzi.

Angalia nje ya dirisha. Je, hali ya hewa ikoje leo? Wacha tutabasamu kwa kila mmoja ili hali ya hewa ya mawingu isiingie darasani na kuathiri hali yetu.

2. Calligraphy .

    Inaonekana kwangu kwamba mtu hakutabasamu. Wingu moja lenye kiza lilitujia. Je, unataka kumuona? (kuonesha).

    Wingu lilifunika nini? Alituficha mgawo wa maandishi. Ili aondoke, unahitaji kusikiliza neno wingu. Tuseme neno pamoja.

    Wingu. Unasikia sauti gani katikati ya neno? [h] Je, ni herufi gani inayowakilisha sauti hii? (h)

    Hebu tutafute barua hii kwa msaidizi wetu - Utepe wa Barua.

    Tunajua nini kuhusu herufi C? (konsonanti). Vipi kuhusu sauti [h]? Haijaoanishwa, viziwi, laini kila wakati.

    Umefanya vizuri. Wingu lilifungua kazi kwa ajili yetu. Hebu tuandike herufi kubwa na ndogo h.

    Hebu tuipende barua hii, tunaihitaji leo katika somo.

    Jamani, wingu haliondoki. Labda bado tunahitaji kukumbuka kitu. Ni kanuni gani inayopatikana katika neno wingu? (chk imeandikwa bila ь)

    Kwa nini tusiandike ishara laini? (sauti h daima ni laini). Je, herufi H marafiki iko na konsonanti gani nyingine? (n - h)

    Hebu tuandike michanganyiko hii miwili kwenye mstari unaofuata.

    Umeandika nini kwenye mstari wa pili? (chk, ch)

    Maneno ya herufi na mchanganyiko hk h - hii ndio mada ya somo letu.

2.1. Kazi ya msamiati.

    Upepo ulivuma, wingu letu liliruka zaidi, na baada ya wingu hilo, chembe za theluji ziliruka na kuanguka kwenye miti na vichaka.Kunapokuwa na theluji nyingi, huwa na joto. Na ni mti gani wanatumikia, tutajua kwa kubahatisha kitendawili.

    Katika msitu wa vuli husimama uzuri nyeupe katika sarafan ya njano. (Birch)

    Hiyo ni kweli, ni birch.

    Wacha tutamke maneno katika silabi. (Ninaonyesha kwenye ubao).

    Hebu tuandike neno hili la msamiati. (Kamusi: birch,)

    Angalia kwa karibu neno. Ni silabi gani imesisitizwa? (ryo) Kwa nini? (silabi yenye vokali ё inasisitizwa kila wakati)

    Tunapaswa kukumbuka barua gani? (e)

    Tunajua maneno mengi ya msamiati. Neno gani la kamusi lina mchanganyiko wa CHK? (Msichana)

    Andika neno hili chini (ubaoni), lisisitize na uangazie vokali unayotaka kukumbuka.

    Angalia ulichoandika.

    Hitimisho: chk, ch pia hupatikana katika maneno ya kamusi.

3. Ufafanuzi wa nyenzo mpya

Kwa nini CHK na CHN zimeandikwa bila ishara laini?

Aliishi - kulikuwa na barua, na L alikuwa kati yao. Hakuna aliyekuwa rafiki naye na ilikuwa ni ishara ya kuchoka. Herufi zote zilicheza na maneno, wakaanza kukusanya neno VINAIGRET, wakafanikiwa. Wakaanza kukusanya neno KAMUSI, wakakusanya neno KAMUSI. Barua P ilisema: "Njoo kwetu b tutacheza nawe pia." Alama ya b ikawajia, akaikaribia herufi P na wakapata kamusi ya neno. Barua zote zilifurahi kwamba walipata neno hili pia. Kisha wakaanza kukusanya neno BINTI. Ishara ya L iliona kwamba neno hili liligeuka bila yeye, na akakimbilia barua CHK, na barua nikasema:

Unaendesha wapi ishara ya b, huwezi kusimama katika neno hili, kwa sababu barua H tayari ni laini. Ikiwa utainuka baada yake, atageuka kuwa wingu la kijani kibichi na kuruka mbali. Kisha hatutakuwa na herufi H tena na maneno yetu yenye herufi H yatatoweka na hayatafanya kazi.

Na ishara b haikuonekana katika neno BINTI.

4. Kuunganishwa kwa nyenzo mpya.

    Upepo ukavuma tena. Vipande vya theluji viliruka kutoka kwenye birch yetu na kuanguka karibu na nyumba isiyo ya kawaida ambapo maneno yenye mchanganyiko chk, ch huishi. Maneno hayawezi kuingia ndani ya nyumba, hayaruhusiwi na "b", ambaye pia anataka kuishi katika nyumba hii. Tunahitaji kusambaza kwa usahihi maneno kwenye masanduku na kisha "b" itatoweka.

    Andika maneno katika safu wima mbili kwenye daftari, pigia mstari michanganyiko chk, ch. (mwanafunzi ubaoni)

    basi chk a

    lakini chk a

    ne chk a

    ch

    basi ch kuhusu

    sro ch kuhusu

    ushirikiano ch kuhusu

    Wacha tuangalie. (Madaftari yaliyobadilishwa "uthibitishaji wa pande zote").

5. Dakika za kimwili.

Mende aliogopa - ni giza kwenye mink,

Ni mbaya kwake kuzama chini.

Na mende wetu akatoka nje, akaona nuru ya Mungu ...

Kwa mwanga kama huo, mende haogopi.

6. Mazoezi ya ukuzaji wa hotuba ya mdomo na maandishi. (Kazi ya kikundi)

    Tazama! Upepo mbaya hauchezi tu na vipande vya theluji. Alichanganya maneno katika sentensi. Hebu turudishe maneno mahali pake. (kuku alitaga yai kwenye ubao wa Ryaba.)

    Tutapata ofa gani? (Kuku wa Ryaba alitaga yai)

    Ni sheria gani tunapaswa kukumbuka tunapoandika sentensi? (mwanzo wa sentensi na herufi kubwa, mwishoni muda huwekwa).

    Je, umetimiza sheria gani za tahajia? Ziangazie. (chk, R - herufi kubwa).

    Sentensi hii inatoka kwa hadithi gani? (Hen Ryaba)

    (Watoto wako ubaoni, na kila mtu anaandika maneno yaliyochanganyikiwa kwenye daftari. Pigia mstari chk, ch).Kuna shamba la mwaloni karibu na mto. Mama alimnunulia Kolya kitabu. Mwindaji huyo alikuwa na mjukuu Katya. Nyuma ya mto taa inawaka. Titmouse imeruka kwetu. Nilikula machungwa yenye juisi.

    Umefanya vizuri. Na sentensi hii ni kutoka kwa hadithi gani: Mdudu kwa mjukuu, mjukuu kwa bibi? (Tundu).

    Hadithi hii ya hadithi iliishaje?

    Ni nini kilisaidia mashujaa wa hadithi ya hadithi kuvuta zamu? (Kwa hivyo tulifanya kazi pamoja, kwa amani).

7. Fanya kazi na kitabu cha kiada .

Tunafungua kitabu cha maandishi kwenye ukurasa wa 91 ex. 184 (binti, mafanikio, kalamu, fabulous, wingu, figo), maoni barua, utawala, zoezi 185 - kwa mdomo (Verochka, Zinochka, Lenochka, Irochka, Lyudochka).

8. Dakika ya Kimwili

darasani tuliandika

Na, bila shaka, walikuwa wamechoka.

Tutapata mapumziko

Na tuanze kuandika tena.

Tunatembea kwenye soksi

Na kisha juu ya visigino.

Hapa kuna ukaguzi wa mkao

Na kuleta vile bega pamoja.

Kuinuliwa kwenye vidole.

Mikono chini

Sasa chuchumaa chini.

Magoti yalipigwa.

Simama tena - miguu pamoja

Na tayari tumekaa hapo.

9. Fanya kazi na kadi katika jozi.

    Na sasa tutafanya kazi kwa jozi - wingu limeanguka kwenye meza kwako, na kuna kazi juu yake. Soma kazi kwa uangalifu. Unaweza kushauriana na kila mmoja, kusaidiana. Tunaandika maneno kwenye mstari mpya, ukitenganishwa na koma. Tunakaa moja kwa moja.

Maneno: titmice, ndege, minyoo, vipande, balbu za mwanga.

    Angalia na kila mmoja. .(daftari zilizobadilishwa "kuangalia pande zote")

10. Kuamuru kwa kugonga.

Watoto leo tuna somo lisilo la kawaida, tulikuwa katika hadithi ya hadithi na sasa sisi pia tuliishia kwenye msitu wa hadithi ambapo mchungaji wa uchawi anaishi, ambaye atakuambia kidogo, kwa sababu. tuna mada mpya. Keti wima na usikilize kwa makini. Usisahau na barua gani tunayoanza kuandika mwanzo wa maandishi na sentensi mpya.

Mbweha alitembea kando ya njia. Kupatikana mwamba.

11. Mchezo wa didactic.

    Tumefanya kazi nzuri, na sasa tutakuwa na mapumziko, kucheza na kucheza, tutajifunza. (ubaoni neno POINT)

    Badilisha neno (herufi ya kwanza) ili upate neno jipya lenye maana mpya. Kwa mfano: dot - pipa.

    Maneno haya yanafananaje katika tahajia? (doti - pipa - bump - figo - usiku).

12. Fanya kazi kwenye orthoepy .

Mara nyingi sana, kwa kweli, kwa makusudi, watu hutamka maneno kwa kuchosha na CHN, ingawa matamshi sahihi ya maneno haya ni farasi [shn] o, naro [shn] o, boring [shn] o. Sasa tutafanya mazoezi ya kutamka maneno haya kwa usahihi kwa kutumia mfano wa mojawapo ya mashairi ambayo yameandikwa kwenye kadi yako.

Bila shaka, sikufanya makusudi.

Alisukuma paka kwenye mkahawa.

Na bila shaka si kwa makusudi.

Nilikula kilo ya pipi.

Na bila shaka si kwa makusudi.

Nilivunja vase ya mama yangu.

Na sio kwa makusudi kabisa.

Alimwaga jeli kwenye zulia ...

Ilikuwa inachosha sana...

Lakini sasa mimi ni mtiifu!

13. Kazi ya nyumbani.

uk.93, mfano. 190

14. Kufanya muhtasari wa somo.

Unafikiri tulifanya kazi nzuri kwenye somo?

    Tumejifunza nini katika somo hili?

    Tunahitimisha: ishara laini haiwezi kuishi katika nyumba moja na chk na ch!












Machapisho yanayofanana