Ukuzaji wa mbinu juu ya usomaji (daraja la 2) juu ya mada: Ukuzaji wa kimbinu wa somo katika usomaji wa fasihi. LN Tolstoy "Filipok". Filipok (Hadithi)

Somo la kusoma fasihi

Daraja la 2

L. N. Tolstoy "Filipok"

Lengo : malezi ya uwezo wa kielimu (habari, mawasiliano, kusoma) wa wanafunzi kupitia kujumuishwa kwao katika teknolojia ya RCMCHP (mkakati wa kujifunza "Kusoma na vituo")

Kazi: kibinafsi matokeo ya kujifunza:

  • maendeleo ya ujuzi wa ushirikiano na watu wazima na wenzao;
  • elimu ya sifa bora za utu: unyeti, huruma, fadhili, bidii, uvumilivu, uamuzi, hamu ya kujifunza;
  • malezi ya ujuzi wa mawasiliano.

Malengo ya kujifunza yenye lengo la kufikia mada ya meta matokeo ya kujifunza:

  • malezi ya uwezo wa kukubali na kudumisha kazi ya kujifunza, kupanga, kudhibiti na kutathmini shughuli za ujifunzaji kulingana na kazi na masharti ya utekelezaji wake;
  • kuamua njia bora zaidi za kufikia matokeo;
  • malezi ya utayari wa kusikiliza mpatanishi, kutambua uwezekano wa uwepo wa maoni tofauti na haki ya kila mtu kuwa na maoni yake na tathmini ya matukio;
  • maendeleo ya uwezo wa shughuli za uchambuzi na tathmini huru na aina tofauti za habari;
  • maendeleo ya hotuba, shughuli za kufikiria za kutatua hali za shida.

Malengo ya kujifunza yenye lengo la kufikia somo matokeo ya kujifunza:

  • kuwafahamisha wanafunzi na kazi ya L. N. Tolstoy "Philippok";
  • kusimamia mkakati wa elimu "Kusoma na kuacha" katika teknolojia ya RKChP;
  • kuendeleza ujuzi wa kuandika;
  • malezi ya uwezo wa kuteka mpango, picha ya maneno ya shujaa.

Vifaa:

  • kitabu cha maandishi Kubasova O. V. "Usomaji wa fasihi";
  • maonyesho ya vitabu na L. N. Tolstoy
  • kompyuta, projekta
  • karatasi ya kujitathmini, kadi za kazi kwa kazi ya kikundi, memos.

Wakati wa kuandaa.

Wageni walikuja kwenye somo letu. Watabasamu, tabasamu kila mmoja.

Nakutakia mhemko mzuri, bahati nzuri, na kazi yenye matunda kwa somo la leo! Tunaweza kufanya hivi!

Hatua ya kupiga simu

Katika masomo ya kusoma, tunaendelea na safari yetu katika ulimwengu wa vitabu.

Watu wanasema: "Tangu zamani, kitabu kinamfufua mtu."

"Kukua" inamaanisha nini?(fundisha, fundisha)

Leo utafahamiana na kazi mpya, na mwisho wa somo tutafanya ugunduzi: "Inafundisha nini?"

(Watoto waliofunzwa kusoma kwa moyo kazi za L.N. Tolstoy

"Ukweli ndio ghali zaidi" na "Wandugu wawili").

Lev Nikolayevich alizaliwa mnamo 1828 katika familia kubwa mashuhuri. Alipoteza wazazi wake mapema. Alilelewa na jamaa wa mbali.

Kwa muda mrefu Tolstoy alikuwa akijishughulisha na sayansi mbali mbali, lakini ndipo akagundua kuwa hamu yake kuu ilikuwa kuandika vitabu. Wakati wa maisha yake marefu aliandika vitabu vingi kwa watu wazima na watoto. Miongoni mwao ni "ABC" na "Vitabu vya kusoma". Kulingana na vitabu hivi, alifundisha watoto wa kijiji kusoma na kuandika.

Wakati huo kulikuwa na shule chache sana nchini Urusi, na hakukuwa na shule kabisa katika vijiji. Watoto wa watu maskini hawakuweza kujifunza. Leo Tolstoy aliamua kufungua shule ya watoto wadogo katika mali yake ya Yasnaya Polyana.

Katika shule yake, wavulana walijifunza kusoma, kuandika, kuhesabu, walikuwa na madarasa katika historia ya Kirusi, sayansi ya asili, kuchora na kuimba. Wakati wa mapumziko na baada ya darasa, Tolstoy aliwaambia watoto jambo la kupendeza, akawaonyesha mazoezi ya mazoezi ya viungo, akacheza nao mijini, akaenda mtoni au msituni wakati wa kiangazi, na akateleza milimani wakati wa msimu wa baridi. Watoto walimpenda mwalimu wao na walifurahia kwenda shule.

Tolstoy alifanya kazi wakati wote, ingawa alikuwa wa familia mashuhuri. Mbali na kuandika vitabu, alilima ardhi, alikata nyasi, kuni zilizokatwa, kujenga vibanda, kushona buti. Lev Nikolaevich aliamini kuwa kazi yoyote ni muhimu na muhimu, na unaweza kumheshimu mtu anayefanya kazi maisha yake yote.

Kwa miaka mingi, watoto kote Urusi walijifunza kusoma kutoka kwa vitabu vyake. Na hadi sasa, vitabu vingi vya kiada vina hadithi zake za hadithi, hadithi, na pia kulikuwa na hadithi.

Kwa nini tunasoma vitabu vya L. N. Tolstoy katika maisha ya kisasa?

(Zinahusu urafiki, uaminifu, adabu, upendo, haki, kutafuta maarifa - hizi ni maadili ya milele.)

Maktaba yetu ya darasani ina vitabu vya Leo Tolstoy. Nakushauri uzisome.

Leo unapaswa kufahamiana na kazi nyingine ya Leo Tolstoy.

Utatambua jina ikiwa utaweka konsonanti hizi kwa usahihi kati ya vokali. (. na. na. o. hadi p l F Filipok)

Je, kazi iliyo na kichwa kama hicho inaweza kuwa ya nani au nini?

Tunaweka malengo ya kujifunza:

  1. Ili kufahamiana na kazi ya L. N. Tolstoy "Filipok".
  2. Jifunze kusoma kwa maana, kwa usahihi, kwa uwazi.
  3. Jifunze kufanya kazi na maandishi.
  4. Eleza mhusika mkuu.
  5. Amua wazo kuu la kipande.

(onyesha kitabu)

Unaweza kusema nini kuhusu kitabu hiki kutoka kwenye jalada la kitabu?

Huyu kijana aliishi lini? Wapi?

Hatua ya ufahamu.Acha kusoma.

1 sehemu

Ulijifunza nini kuhusu Filipka mwanzoni kabisa?

(Jina halisi ni Philip. Alikuwa mdogo, na mama yake hakumruhusu kwenda shule na watoto wengine.)

Kwa nini alikaa nyumbani? (mama hakumruhusu kwenda shule)

Wazazi walikuwa wapi?

(Mama alienda kazini . Baba yangu alienda msituni asubuhi.)

Kazi ya kila siku - kazi ambayo inalipwa kwa siku zilizofanya kazi.

Filipok alifanya nini wakati bibi alilala? Soma.

Kwa nini hakutafuta kofia yake, lakini kuvaa ya baba yake?(Niliharakisha.)

sehemu ya 2

Sloboda upande, mitaani. (wakati wa kusoma)

Soma Shule ilikuwa na umbali gani?(nyuma ya kijiji karibu na kanisa)

Nini kilitokea njiani kuelekea shuleni?

Kwa nini mbwa walibweka?(Hawakumjua, hawakuwahi kumwona. Na Filipok hakutembea, alikimbia. Alikuwa na haraka. Hiyo ndiyo muhimu!)

Fikiria mwenyewe katika nafasi ya Filipo. Tuambie kijana huyo alipata nini alipokutana na mbwa wa watu wengine?

Mti wa utabiri(kwa mdomo)

Ungefanya nini?

Wacha tujue Filipok alifanya nini.

sehemu ya 3

Nani alimsaidia Filipo?(Mtu huyo aliwafukuza mbwa.)

Alimwita Filipo nani?(mpiga risasi)

Mpiga risasi - mbaya, tomboy.

Usemi huo unamaanisha nini: alichukua sakafu na kuanza kukimbia kwa kasi kamili?

sakafu - sehemu ya chini ya ufunguzi wa nguo mbele.

Katika roho yote - haraka sana.

Filipok alipata hisia gani akiwa kizingiti cha shule?(hofu)

Kwa nini? (Ghafla mwalimu ataendesha gari.)

Filipo alikuwa na mashaka gani? Soma.

(Rudi nyuma - mbwa atakamata, nenda shuleni - mwalimu anaogopa.)

Unadhani Filipok alifanya uamuzi gani?

Mti wa utabiri

sehemu ya 4

Filipok aliamuaje hatimaye kuingia shuleni?

(Mwanamke huyo alimwaibisha. Alifikiri kwamba Filipok alikuwa amechelewa na hivyo kumsukuma.)

Alifanya nini alipoingia?(Akavua kofia yake.)

Kwa nini? (Imekubaliwa hivyo.) Inasema nini?(Mvulana alilelewa.)

Sentsy - chumba kati ya sehemu ya makazi ya nyumba na ukumbi.

- Kwa nini Filipok hakujibu maswali ya mwalimu?(hofu)

Mjinga - Kunyimwa uwezo wa kuzungumza.

Tafuta katika maandishi na usome maneno ambayo yana maana karibu na ueleze ukimya wa Filipko.

(Niliogopa sana hata sikuweza kuongea. Koo langu lilikuwa limekauka kwa hofu.)

Na kwa nini alilia?

(Ikawa aibu kwamba hataruhusiwa kwenda shule.)

sehemu ya 5

Nani alimuunga mkono Filipo?(wanaume)

Walisema nini kuhusu Filipka? Soma.

Kwa bidii - siri, imperceptibly kutoka kwa wengine.

sehemu ya 6

Filipok alikua na ujasiri lini?(Mwalimu alipomsifu.)

Umesifia nini?(Kwa kujua herufi na kuweza kutamka jina lake.)

Filipok anazungumzaje juu yake mwenyewe?

(Nina shida, nilielewa kila kitu mara moja. Mimi ni shauku ya busara kama nini!)

yenye matatizo - mjanja, mwenye akili ya haraka.

Passion nini - sana.

Kwa nini alisema hivyo kwa mwalimu?

(Nilitaka kumshawishi mwalimu kwamba ningeweza kusoma shuleni.)

Filipok ni nini?Chagua maneno yanayofaa kuelezea mhusika huyu.

Ni nini kimebadilika katika maisha ya Philip?(akawa mwanafunzi)

Je, unaamini kwamba hadithi hii inaweza kutokea kweli?

Kulikuwa na mvulana kama huyo Filipok?

Aina ya kazi hii inaitwa - hadithi ya kweli.

hadithi ya kweli - hii ndio ilifanyika katika maisha halisi.

Je, mawazo yako yalitimia kuhusu kazi hiyo itahusu nini?

Tulifahamiana na maisha halisi ya L. N. Tolstoy na tukagundua Filipok alikuwa nani.

Lakini bado kuna ugunduzi mbele yetu: Kazi hii inafundisha nini?

Ili kufanya ugunduzi huu, tutafanya kazi kwa vikundi.

hatua ya kutafakari.

Una vipande vya vielelezo vya hadithi ya Filipok kwenye madawati yako. Unahitaji kukusanya vielelezo na kuungana katika vikundi.

Mchezo "Ubatili"

- Kila kikundi kina bahasha yenye kazi.

Kumbuka sheria za kufanya kazi katika kikundi. Wako mbele yako.

(Tunazungumza kwa adabu; tunamwita mpatanishi kwa jina; tunazungumza kwa zamu; tunasikiliza kwa uangalifu; ikiwa haijulikani, uliza tena; toa maoni yetu waziwazi; heshimu maoni ya mpatanishi; weka utaratibu kwenye dawati.)

Kazi za kikundi

1 kikundi

Unda mpango wa picha.

Jadili katika kikundi na uandae jibu la swali:

Ni vizuizi gani ambavyo Filipka alilazimika kushinda alipokuwa akienda shuleni?

  • Mama hakuruhusu
  • Mbwa waliruka
  • Na muhimu zaidi - alishinda hofu na mashaka yao

Ni nini kilimfanya Filipko ashinde vizuizi vyote?

(hamu ya kujifunza)

2 kikundi

Rejesha mpango ulioharibika.

Weka nambari kwenye kadi kulingana na mpangilio wa matukio katika hadithi.

2. Filipok huenda shuleni.
1. Kuchoka nyumbani.
3. Barabara hatari kuelekea shuleni.

5. Mkutano na mwalimu.
4. Tafakari kwenye mlango wa shule.
7. "Wewe subiri tu kujisifu."
6. Filipok anasoma.


Tayarisha usomaji unaoeleweka juu ya majukumu ya sehemu ya 6 na 7.

3 kikundi

Andika hadithi fupi kuhusu mhusika mkuu.

Kuna maandishi mbele yako. Chagua na uweke maneno yenye maana.

Filipok ni ...... mvulana. (ndogo, rustic)

Alikuwa na mama, ..., ..., mzee ... ... . (baba, bibi, kaka Kosciuszka)

Kosciuszka alitembea ... . (shuleni)

Filipok alikuwa ... na pia alitaka ... . (dadisi, jifunze)

Alikuwa ... na ... hakuogopa mbwa na mwalimu asiyejulikana. (jasiri na mwenye bidii)

Yeye kwa ukaidi ……… . (amefikia lengo lake)

Mwalimu ... Filipka ... shuleni. (kuruhusiwa kusoma)

4 kikundi

Tunga syncwine.

Sheria za kuandika syncwine:

  1. WHO? neno 1
  2. Ambayo? 2 maneno
  3. Umekuwa ukifanya nini? 3 maneno
  4. Una maoni gani kuhusu shujaa? 4 maneno
  5. Yeye ni nani? (dhana mpya) neno 1
  1. Filipok
  2. kujitegemea, kuendelea
  3. Anakimbia, anataka kujifunza
  4. Filipok anafikia lengo lake.
  5. Mwanafunzi
  1. Kikundi

Unda maswali nyembamba na mazito kwa hadithi.

Chagua maswali yaliyofanikiwa zaidi, andika petals zao:

juu ya nyekundu - nyembamba, juu ya njano - nene.

kumbukumbu

Uwasilishaji wa kazi(kutoka kwa kila kikundi cha watu 2)

Kwa nini Filipok alikuwa na hamu ya kwenda shuleni?

(Alikuwa na hamu kubwa ya kujifunza)

Je, unaamini kwamba Filipok atakuwa mwanafunzi mwenye bidii?

Kwa nini Tolstoy aliandika hadithi ya kweli kama hii?

Kifungu hiki kinafundisha nini??

(Unapaswa kujitahidi kwa ujuzi, unapaswa kuwa mwanafunzi mwenye bidii. Unahitaji kufahamu ukweli kwamba una fursa ya kusoma shuleni na kuwa watu wenye elimu, wenye mafanikio, wenye kuvutia katika siku zijazo! Kujifunza kusoma na kuandika ni daima. muhimu. Kujifunza ni nzuri!)

Hili ndilo wazo kuu la kipande!

Kwa hivyo tulifanya ugunduzi: hadithi ya Tolstoy "Filipok" inafundisha nini.

Hebu tufanye muhtasari. Hebu tuangalie kazi za kujifunza.

(Washa projekta)

- Je, kazi zote zimekamilika?

Kazi ya nyumbani: Tayarisha kusimulia tena na uchague methali za hadithi.

Na hatimaye, nimekuandalia ya kuvutia zaidi.

Hebu sikiliza simu hii.

Nitakuomba uketi kimya ili uweze kusikia sauti ya L.N. Tolstoy.

Ni nini kilimpendeza Tolstoy zaidi?

Na ningependa sana usome vizuri, na kwamba hamu ya kujifunza kutoka kwako isipotee.

Sasa jaza karatasi za kujitathmini.

Nilijifunza kusababu, kuelewa nia ya mwandishi.

Nilikuwa na bidii darasani.

Nilisikiliza kwa makini kile washiriki wengine wa kikundi walisema (walipendekeza).

Nilitoa mawazo ya kuvutia kwa kikundi.

Sikufanya tu sehemu yangu ya kazi, lakini pia niliwasaidia wengine.

Nilikamilisha sehemu yangu ya kazi kwa wakati.

Nilishughulika na washiriki wa kikundi changu kwa busara na heshima.

Nilikubali kukosolewa kwa utulivu.

Nilipendezwa na somo.

Nini kimetokea?

Asanteni nyote kwa kazi zenu!

Utangulizi wa somo

1. Tabia za darasa.Kuna watu 27 darasani. Kati ya hizi, watu 25 wana kiwango cha wastani cha maendeleo, watu 2 wako katika eneo la ugonjwa.2. UMK "Harmony".Eneo la somo "Usomaji wa fasihi". Somo: L. N. Tolstoy "Filipok" kutoka sehemu "Katika ulimwengu wa vitabu." 3. Kusudi: malezi ya uwezo wa kielimu (habari, mawasiliano, kusoma) ya wanafunzi kupitia kuingizwa kwao katika teknolojia ya RKCHP (mkakati wa kujifunza "Kusoma na vituo"). 4. Kazi. Upatikanaji wa kazi za somo ulifanywa kwa ushirikiano na wanafunzi kupitia mfumo wa maswali.5. Katika hatua ya kutafakarimkakati wa kufikiri kwa kina "Kusoma na vituo" ilitumika. Niliamua vituo mwenyewe, kwani maandishi hayafahamiki. Maswali yote yalilenga kuelewa na kuelewa maandishi.Katika hatua ya kutafakariaina za maingiliano za shirika la shughuli zilitumiwa (fanya kazi kwa vikundi, mchezo "Ubatili"). Kazi za viwango tofauti vya ugumu, ni ubunifu kwa asili, zinalingana na mada na malengo ya somo. Kama msaidizi msaidizi, alielekeza na kusimamia shughuli za wanafunzi. nafikiri kwamba somo lilihudhuriwa na shughuli za utambuzi, kijamii na kimwili. Wanafunzi walikuwa katika nyadhifa tofauti na walifanya majukumu tofauti. 6. Muhtasari wa somo muhtasari wa kitaaluma, kibinafsi na kihisia kupitia karatasi za kujitathmini.


Kulikuwa na mvulana, jina lake Filipo.

Wavulana wote walienda shule. Philip alichukua kofia yake na got tayari kwenda pia. Lakini mama yake akamwambia:
- Unakwenda wapi, Filipok?
- Kwa shule.
- Wewe bado ni mdogo, usiende.
Na mama yake akamwacha nyumbani.

Asubuhi baba aliondoka kuelekea msituni, mama alienda kazini. Filipok na bibi walibaki kwenye kibanda.

Shule ilikuwa nje ya kijiji karibu na kanisa. Wakati Filipok akipitia makazi yake, mbwa hawakumgusa, walimjua. Lakini alipotoka kwenda kwenye yadi za watu wengine, mdudu akaruka nje, akabweka, na nyuma ya mdudu huyo mbwa mkubwa, Volchok. Filipok alikimbia kukimbia, mbwa pia alimfuata. Filipok alianza kupiga kelele, akajikwaa na kuanguka. Mkulima akatoka, akawafukuza mbwa na kusema: "Unakimbia wapi, mpiga risasi mdogo?"
Filipok hakusema chochote, akainua sakafu na kuanza kukimbia kwa kasi kamili.

Shule ilikuwa imejaa watoto. Kila mtu alipiga kelele zake, mwalimu mwenye skafu nyekundu akaingia katikati.

Filipok angefurahi kusema kitu, lakini koo lake lilikuwa kavu kutokana na hofu. Alimtazama mwalimu na kulia. Kisha mwalimu akamuonea huruma. Alipiga kichwa chake na kuwauliza wale mvulana ni nani.
- Huyu ni Filipok, kaka ya Kostyushkin, amekuwa akiuliza shule kwa muda mrefu, lakini mama yake hakumruhusu, na alikuja shuleni kwa bidii.
- Kweli, kaa kwenye benchi karibu na kaka yako, na nitauliza mama yako akuruhusu uende shule.
Mwalimu alianza kumwonyesha Filipok barua, na Filipok tayari alijua jinsi ya kuzisoma kidogo.
- Njoo, andika jina lako.
Filipok alisema:
- Hwe-i - hvi, le-i - iwe, pe-ok - pok.
Kila mtu alicheka.
"Umefanya vizuri," mwalimu alisema. - Nani alikufundisha kusoma?
Filipok alithubutu na kusema:
- Kostyushka! Mimi ni maskini, mara moja nilielewa kila kitu. Mimi ni shauku kubwa kama nini!
Mwalimu alicheka na kusema:
- Unasubiri kujivunia, lakini jifunze.

Miongoni mwa hadithi nyingi za hadithi, ni ya kuvutia sana kusoma hadithi ya hadithi "Filipok" na L. N. Tolstoy, inahisi upendo na hekima ya watu wetu. Shida za kila siku ni njia iliyofanikiwa sana, kwa msaada wa mifano rahisi, ya kawaida, kufikisha kwa msomaji uzoefu muhimu zaidi wa karne nyingi. Na wazo linakuja, na nyuma yake hamu ya kutumbukia katika ulimwengu huu mzuri na wa kushangaza, kushinda upendo wa binti wa kifalme mwenye kiasi na mwenye busara. Haiba, pongezi na furaha ya ndani isiyoelezeka hutolewa na picha zinazochorwa na fikira zetu tunaposoma kazi kama hizo. Tamaa ya kuwasilisha tathmini ya kina ya maadili ya vitendo vya mhusika mkuu, ambayo inahimiza kujifikiria tena, imepambwa kwa mafanikio. Mhusika mkuu daima hushinda si kwa udanganyifu na ujanja, lakini kwa wema, upole na upendo - hii ndiyo ubora kuu wa wahusika wa watoto. Mila ya watu haiwezi kupoteza umuhimu wake, kwa sababu ya kutokiuka kwa dhana kama vile: urafiki, huruma, ujasiri, ujasiri, upendo na dhabihu. Hadithi ya "Filipok" na L. N. Tolstoy inaweza kusomwa bure mtandaoni mara nyingi bila kupoteza upendo na hamu ya uumbaji huu.

Kulikuwa na mvulana, jina lake Filipo. Wavulana wote walienda shule. Philip alichukua kofia yake na alitaka kwenda pia. Lakini mama yake akamwambia, unakwenda wapi, Filipok? - Kwa shule. "Wewe bado ni mdogo, usiende," na mama yake akamwacha nyumbani. Vijana walienda shule. Baba yangu aliondoka kwenda msituni asubuhi, mama alienda kazini. Filipok alibaki kwenye kibanda na bibi kwenye jiko. Filipka alichoka peke yake, bibi alilala, akaanza kutafuta kofia. Sikupata yangu, nilichukua mzee wa baba yangu na kwenda shule.

Shule ilikuwa nje ya kijiji karibu na kanisa. Wakati Filipo alitembea katika makazi yake, mbwa hawakumgusa, walimjua. Lakini alipotoka kwenda kwenye yadi za watu wengine, mdudu akaruka nje, akabweka, na nyuma ya mdudu mbwa mkubwa, Volchok. Filipok alikimbia kukimbia, mbwa walimfuata, Filipok alianza kupiga kelele, akajikwaa na akaanguka. Mkulima akatoka, akawafukuza mbwa na kusema: unakimbilia wapi, panya mdogo, peke yako?

Filipok hakusema chochote, akainua sakafu na kuondoka kwa kasi kamili. Alikimbia hadi shuleni. Hakuna mtu kwenye baraza, na sauti za watoto zinasikika shuleni. Hofu ilikuja juu ya Filipka: nini, mwalimu atanifukuzaje? Na akaanza kufikiria nini cha kufanya. Rudi nyuma - mbwa atakamata tena, kwenda shule - anaogopa mwalimu. Mwanamke mwenye ndoo alipita karibu na shule na kusema: kila mtu anasoma, na kwa nini umesimama hapa? Filipok alienda shule. Katika ukumbi alivua kofia yake na kufungua mlango. Shule ilikuwa imejaa watoto. Kila mtu alipiga kelele zake, na mwalimu aliyevaa skafu nyekundu akaingia katikati.

- Wewe ni nini? Akapiga kelele Filipo. Filipok alishika kofia yake na kusema chochote. - Wewe ni nani? Filipok alikuwa kimya. Au wewe ni bubu? Filipok aliogopa sana hata hakuweza kusema. - Kweli, nenda nyumbani ikiwa hutaki kuzungumza. - Na Filipok angefurahi kusema kitu, lakini koo lake lilikuwa kavu kutokana na hofu. Alimtazama mwalimu na kulia. Kisha mwalimu akamuonea huruma. Alipiga kichwa chake na kuwauliza wale mvulana ni nani.

- Huyu ni Filipok, kaka ya Kostyushkin, amekuwa akiuliza shule kwa muda mrefu, lakini mama yake hakumruhusu, na alikuja shuleni kwa bidii.

- Kweli, kaa kwenye benchi karibu na kaka yako, na nitauliza mama yako akuruhusu uende shule.

Mwalimu alianza kumwonyesha Filipok barua, lakini Filipok tayari alijua na angeweza kusoma kidogo.

- Njoo, andika jina lako. - Filipok alisema: hwe-i-hvi, le-i-li, pe-ok-pok. Kila mtu alicheka.

"Umefanya vizuri," mwalimu alisema. - Nani alikufundisha kusoma?

Filipok alithubutu na kusema: Kostyushka. Mimi ni maskini, mara moja nilielewa kila kitu. Mimi ni shauku kubwa kama nini! Mwalimu alicheka na kusema: unajua maombi? - Filipok alisema; Najua, - na kuanza kuzungumza na Mama wa Mungu; lakini kila neno lilisemwa si hivyo. Mwalimu alimsimamisha na kusema: subiri kidogo kujisifu, lakini jifunze.

Tangu wakati huo, Filipok alianza kwenda shule na wavulana.


«

Kulikuwa na mvulana, jina lake Filipo. Wavulana wote walienda shule. Philip alichukua kofia yake na alitaka kwenda pia.
Lakini mama yake akamwambia, unakwenda wapi, Filipok? - Kwa shule. "Wewe bado ni mdogo, usiende," na mama yake akamwacha nyumbani.
Vijana walienda shule. Baba yangu aliondoka kwenda msituni asubuhi, mama alienda kazini. Filipok alibaki kwenye kibanda na bibi kwenye jiko.
Filipka alichoka peke yake, bibi alilala, akaanza kutafuta kofia.
Sikupata yangu, nilichukua mzee wa baba yangu na kwenda shule.
Shule ilikuwa nje ya kijiji karibu na kanisa. Wakati Filipo alitembea katika makazi yake, mbwa hawakumgusa, walimjua.
Lakini alipotoka kwenda kwenye yadi za watu wengine, mdudu akaruka nje, akabweka, na nyuma ya mdudu mbwa mkubwa, Volchok. Filipok alianza kukimbia, mbwa nyuma yake. Filipok alianza kupiga kelele, akajikwaa na akaanguka.
Mkulima akatoka, akawafukuza mbwa na kusema: unakimbilia wapi, panya mdogo, peke yako? Filipok hakusema chochote, akainua sakafu na kuondoka kwa kasi kamili. Alikimbia hadi shuleni. Hakuna mtu kwenye baraza, na sauti za watoto zinasikika shuleni. Hofu ilikuja juu ya Filipka: nini, mwalimu atanifukuzaje? Na akaanza kufikiria nini cha kufanya. Rudi nyuma - mbwa atakamata tena, kwenda shule - anaogopa mwalimu. Mwanamke mwenye ndoo alipita karibu na shule na kusema: kila mtu anasoma, na kwa nini umesimama hapa? Filipok alienda shule. Katika ukumbi alivua kofia yake na kufungua mlango. Shule ilikuwa imejaa watoto. Kila mtu alipiga kelele zake, na mwalimu aliyevaa skafu nyekundu akaingia katikati.
- Wewe ni nini? Akapiga kelele Filipo. Filipok alishika kofia yake na kusema chochote. - Wewe ni nani? Filipok alikuwa kimya. Au wewe ni bubu? Filipok aliogopa sana hata hakuweza kusema. - Kweli, nenda nyumbani ikiwa hutaki kuzungumza. - Na Filipok angefurahi kusema kitu, lakini koo lake lilikuwa kavu kutokana na hofu. Alimtazama mwalimu na kulia. Kisha mwalimu akamuonea huruma. Alipiga kichwa chake na kuwauliza wale mvulana ni nani.
- Huyu ni Filipok, kaka ya Kostyushkin, amekuwa akiuliza shule kwa muda mrefu, lakini mama yake hakumruhusu, na alikuja shuleni kwa bidii.
- Kweli, kaa kwenye benchi karibu na kaka yako, na nitauliza mama yako akuruhusu uende shule.
Mwalimu alianza kumwonyesha Filipok barua, lakini Filipok tayari alijua na angeweza kusoma kidogo.
- Njoo, andika jina lako. - Filipok alisema: hwe-i-hvi, le-i-li, pe-ok-pok. Kila mtu alicheka.
"Umefanya vizuri," mwalimu alisema. - Nani alikufundisha kusoma?
Filipok alithubutu na kusema: Kostyushka. Mimi ni maskini, mara moja nilielewa kila kitu. Mimi ni shauku kubwa kama nini! Mwalimu alicheka na kusema: unajua maombi? - Filipok alisema; Najua, - na kuanza kuzungumza na Mama wa Mungu; lakini kila neno lilisemwa si hivyo. Mwalimu alimsimamisha na kusema: subiri kidogo kujisifu, lakini jifunze.
Tangu wakati huo, Filipok alianza kwenda shule na wavulana.

Machapisho yanayofanana