Somo la tiba ya hotuba ya mbele katika kikundi cha wakubwa juu ya mada "Sauti na herufi Sh". Muhtasari. Fungua somo katika tiba ya hotuba "Automatisering ya sauti Sh. Adventure katika msitu wa vuli

Muhtasari wa somo la tiba ya hotuba ya mtu binafsi. Mada: sauti ya "Sh".

Maudhui ya programu:

Otosha sauti (sh) katika silabi, maneno, maandishi.
Jifunze kukubaliana nomino na nambari.
Kurekebisha majina ya wanyama pori na watoto wao.
Kuendeleza ujuzi mzuri wa magari (jifunze kusindikiza hotuba na harakati za mikono).

Vifaa:

Flannelgraph: wanyama wa mwitu kwenye sumaku; karatasi mbili za karatasi; alama mbili; vyura wawili (vichezeo).

Maendeleo ya somo:

Mtaalamu wa hotuba:

Habari. Leo tutaendelea kujifunza kwa uzuri, kutamka sauti (Ш). Kwanza unahitaji kuandaa ulimi kwa somo na kufanya mazoezi ya kuelezea: uzio, bomba, ulimi mpana, pigo kwa ulimi mpana, farasi, kuvu, accordion, kikombe, kikombe kwenye meno ya juu, piga kelele kama nyoka.

Mchezo wa vidole "Kucheza piano"

Wakati wa kutamka silabi sha - sho - shu - shi - yeye, mtoto huiga kucheza piano, akibonyeza kila kidole kwa zamu kwenye uso wa meza, akianza na kidole gumba na kinyume chake.

Mchezo wa kidole "Halo kidole"

(Mkono wa kushoto - ashka - oshka - sikio - yshka -, mkono wa kulia - oshta - ushto - ishty - ashty), kila kidole kinagusa kidole gumba.

Mtaalamu wa hotuba:

Kurudia maneno baada yangu: chumbani, shule, sanduku, corkscrew, suruali, bayonet, makao makuu, darn, pazia, bumblebee. Maliza neno kwa njia ile ile: Babu - shka; babu -; mi -; pu-; katu-; chini -; kwa -; mo - ; py -; lo - ....

Mtaalamu wa hotuba:

Mama anavaa suruali ya dubu.
Mchezo: "Mimi - wewe - yeye - sisi - wewe - wao"
Suruali za Darn
Teddy dubu.

Mtaalamu wa hotuba:

Nadhani kitendawili.
Mnyama anayeruka -
Sio mdomo, lakini mtego.
Itaanguka kwenye mtego
Na mbu na nzi.
Ni nani huyo?
Mtoto.
Chura.

Mtaalamu wa hotuba:

Hiyo ni kweli, chura.
Hesabu ni wangapi kati yao wameketi kwenye bwawa?
Sasa niambie kuhusu vyura wawili.

Mtoto:
Wanaishi kwenye bwawa
Tuliona -
Watoto walikuja
Walivutiwa
Nguli alipanda hadi -
Alitaka kula
Watoto walizungumza
Mwalimu mtaalamu wa hotuba.
Na tucheze na vyura wetu.

Mazungumzo yanachezwa kati ya mtoto na mwalimu - mtaalamu wa hotuba.

Unatoka wapi
Chura chura?
- Kutoka sokoni nyumbani,
Rafiki mpendwa!
- Ulinunua nini?
- Kidogo cha kila kitu:
Nilinunua kvapusta, kvasol na kvartoshka.

Mtaalamu wa hotuba:

Fikiria kwamba hii ni bwawa katika msitu. Tazama, wanyama wana shida msituni. Walipoteza watoto wao. Wasaidie watoto kupata wazazi wao.

Mchezo wa didactic "Wanyama na watoto wao"

Kuna mchezo wa didactic. Umefanya vizuri. Sasa tutafanya zawadi kwa kila mmoja. Chukua alama na karatasi. Rudia kila kitu ninachosema na chora kama mimi (kwa mkono wako wa kulia).

Mtaalamu wa hotuba:

Waliishi, kulikuwa na ndugu wawili. Mmoja aliitwa Mishka, mwingine Timoshka. Walichimba kisima. Imefunikwa na majani ili kuweka joto. Walimzunguka kwa uzio. Mabomba mawili yalitoka nyuma ya uzio. Kuna jiko, hakuna kitu cha joto. Mishka huenda msituni kutafuta kuni. Huendesha, hupanda, piga shimo, hupanda, hupanda, piga shimo. Potea. Alipanda juu ya mti. Inaonekana: mabomba mawili yanaonekana. Ondoka kwenye mti na uende nyumbani. Habari Timoshka. Hapa kuna paka kwa ajili yako.

Muhtasari wa somo:

Niambie ulifanya nini darasani? Asante sana leo, wewe ni mzuri!

Kuhusu kila kitu ulimwenguni:

Mnamo 1930, filamu "Wimbo wa Rogue" kuhusu kutekwa nyara kwa msichana katika milima ya Caucasus ilitolewa nchini Marekani. Waigizaji Stan Laurel, Lawrence Tibbett na Oliver Hardy walicheza walaghai wa ndani katika filamu hii. Cha kushangaza waigizaji hawa wanafanana sana na wahusika...

Muhtasari wa somo la tiba ya hotuba ya kikundi kidogo

Mada ya tiba ya hotuba: Tofauti w - w.

Mada ya sarufi: Tahajia zhi - shi.

Lengo: Jifunze kutofautisha w na w.

Kazi:

tiba ya hotuba:

Jifunze kutofautisha sauti za Sh na Zh kwa sonority - uziwi.

Kuunda ustadi wa tahajia sahihi ya mchanganyiko wa Zhi na Shi.

Boresha na amilishe msamiati amilifu na wa somo tu.

Kuendeleza uchanganuzi wa herufi-sauti na usanisi.

Kuunganisha ustadi wa kuandika herufi Zh na Sh katika silabi, maneno.

kurekebisha:

Kuza kufikiri kimantiki.

Kukuza umakini wa kusikia.

Kukuza mtazamo wa kusikia na wa kuona.

Kuendeleza hotuba ya mazungumzo.

kielimu:

1. Kuunda ujuzi wa ushirikiano, uhusiano wa kirafiki kati ya watoto.

2. Kukuza mtazamo wa makini kwa kazi zinazotolewa na mtaalamu wa hotuba.

Vifaa: bodi; vioo vya mtu binafsi; seti ya alama kuonyesha sifa za sauti; picha za mada ili kuonyesha sauti ya kwanza kwa maneno (twiga, mende, kofia, koni); meza na barua; kadi; Vitabu vya kazi vilivyo na mstari.

Maendeleo ya somo:

I. Wakati wa kupanga:

1. Mtazamo wa kisaikolojia.

Mtaalamu wa hotuba: Habari zenu! Tunajiandaa kwa kazi hiyo. Keti chini tafadhali. Angalia ikiwa umekaa kwa usahihi kwenye dawati lako.

Dawati sio kitanda

Na huwezi kusema uongo juu yake.

Unakaa kwenye dawati lako kwa usawa

Na kuishi kwa heshima.

Mtaalamu wa hotuba: Umefanya vizuri! Naona uko tayari kufanya kazi.

II. Kurudia:

Mtaalamu wa tiba ya usemi: Tafadhali angalia meza iliyo na herufi:

A, a; U, u; Loo, lo; s; Na, na;

K, k; P, p; T, t; Z, s; Katika, katika.

Mtaalamu wa hotuba: Hebu turudie barua, soma kwa pamoja.

(watoto kwa pamoja walisoma barua ambayo mwalimu anaashiria).

Tabibu wa usemi: Taja vokali.

Mtaalamu wa hotuba: Leo tutazungumza mengi. Na ili iwe rahisi kwetu kuzungumza, tunahitaji kuandaa misuli ya uso, ulimi, midomo.

Gymnastics ya kuelezea.

WAJUKUU WANENE KUJA KUTEMBELEA

(zoezi "Fatties")

PAMOJA NAO WEMBAMBA - NGOZI NA MIFUPA TU

(zoezi "Nyembamba")

BIBI NA BABU WALITABASAMU KWA KILA MTU

(zoezi "Tabasamu")

ILI KUBUSU WOTE WALINYOOSHA

(zoezi "Tube")

Niliamka ASUBUHI - KATIKA TABASAMU LA MIDOMO

(zoezi "Tabasamu")

TULISAFISHA MENO YETU YA JUU

(zoezi "Sail")

KULIA NA KUSHOTO, NDANI NA NJE

(Sambamba na harakati za "Sail")

SISI NI MARAFIKI WENYE MENO YA CHINI

(marudio ya harakati hizi kwa ulimi katika nafasi ya zoezi la "Bridge")

TUTACHONGA MIDOMO NA KUOSHA MDOMO

(kupumua kwa mashavu mbadala - midomo hairuhusu hewa kupita)

III. Sehemu kuu:

Utangulizi wa mada:

Mtaalamu wa hotuba: Ili kujua wenyeji wa kambi za sauti na barua tutafahamiana nao, tunahitaji kupata sauti ya kawaida ya konsonanti kwa maneno: kanzu ya manyoya, mwanzi, gari.

(mtaalamu wa hotuba anaweka herufi Sh ubaoni)

Mtaalamu wa hotuba: Umefanya vizuri! Pata konsonanti ya kawaida kwa maneno: chura, mende, hedgehogs.

(mtaalamu wa hotuba anaweka herufi F ubaoni)

Mtaalamu wa hotuba: Umefanya vizuri! Je, unadhani tutafanya kazi na sauti na herufi gani leo?

(majibu yaliyopendekezwa ya watoto: W - F)

Nyenzo za lugha: kanzu ya manyoya, mwanzi, gari; chura, mende, hedgehog.

Tabia za sauti:

Mtaalamu wa maongezi: Hebu tulinganishe sauti Ш na Ж. Jinsi zinavyofanana na jinsi zinavyotofautiana (kulingana na jedwali):

(Watoto hutumia vioo vya kibinafsi ili kuamua muundo wa matamshi wa sauti. Pamoja na watoto, sifa za sauti hutolewa. Kufanana kwao na tofauti huamuliwa. Alama za sauti huonyeshwa).

W W

konsonanti konsonanti

midomo yenye midomo ya majani yenye majani

meno hufunga pamoja meno karibu pamoja

ndege ya hewa ya joto ya ndege ya hewa ya joto

[W]- ulimi mpana nyuma ya meno ya juu, midomo ni mviringo, mkondo wa joto wa hewa hupita katikati ya ulimi. Sauti ni konsonanti, ngumu, kiziwi.

[NA]- lugha pana nyuma ya meno ya juu, midomo ya mviringo, mkondo wa joto wa hewa hupita katikati ya ulimi, kamba za sauti hufanya kazi. Sauti ni ya konsonanti, thabiti, ya sauti.

Maendeleo ya usikivu wa fonimu.

Tabibu wa usemi: Piga makofi ukisikia silabi yenye sauti Sh, kanyaga ukisikia silabi yenye sauti Zh.

Nyenzo za lugha: Zha, sha, zhu, zhi, ush, ash, tayari, osh, tayari.

Zoezi: Reverse.

Mtaalamu wa hotuba: Sasa tutacheza mchezo "Kinyume chake." Ikiwa ninakuja na neno na sauti Sh, basi wewe ni pamoja na sauti Zh.

Nyenzo za lugha: FUR COAT, chura, NGUO, MTO au SHA, SHU, ZHA, SHI, SHO, ZHU.

Gymnastics ya vidole "Siku za wiki"

Mtaalamu wa hotuba: Hebu tuandae kalamu zetu kwa kuandika.

Jumatatu nikanawa

Jumanne nilifuta vumbi

Jumatano nilioka kalach,

Alicheza mpira Alhamisi yote.

Siku ya Ijumaa niliosha vikombe vya sabuni

Nilinunua keki Jumamosi.

Wapenzi wote Jumapili

Umealikwa kwa siku ya kuzaliwa!

Kuamua mahali pa sauti katika neno (mwanzo, katikati, mwisho).

Mtaalamu wa hotuba: Mikono na vidole vyetu ni joto na tayari kufanya kazi. Andika maneno mawili kwenye daftari lako: NDEGE, TWIGA.

Nyenzo za kiisimu: NDEGE, TWIGA.

Mtaalamu wa tiba ya usemi: Ni vokali ngapi katika neno ZUK?

(majibu yaliyopendekezwa ya watoto: moja).

Mtaalamu wa tiba ya usemi: Ni vokali ngapi katika neno TWIGA?

(majibu yaliyopendekezwa ya watoto: mbili).

(majibu yaliyopendekezwa ya watoto: kutoka kwa sauti [Ж]).

Mtaalamu wa hotuba: kulia. Kuna chati mbele yako. Unahitaji kuamua nafasi ya sauti ya Zh kwa maneno (weka kifungo mahali pazuri: mwanzo, katikati, mwisho).

Mtaalamu wa hotuba: Sauti [Ж] iko wapi katika maneno haya?

(majibu yaliyopendekezwa ya watoto: sauti [Ж] iko mwanzoni mwa neno).

Tabibu wa usemi: Ni vokali gani katika neno BEETLE baada ya herufi Zh?

(majibu yaliyopendekezwa ya watoto: Y).

Tabibu wa hotuba: Na katika neno TWIGA?

Tabibu wa hotuba: Tunapata silabi 2: ZHU na ZHI. Sema silabi hizi na usikilize, je sauti Zh inasikika sawa katika silabi hizi?

(majibu yaliyopendekezwa ya watoto: hapana:

katika silabi ZhU ni ngumu, na katika silabi ZhI ni laini).

Tabibu wa hotuba: Tunatamka nami na kufuata sauti: ZHU-ZHI, ZHU-ZHI, ZHU-ZHI

(watoto hurudia kwa chorus baada ya mtaalamu wa hotuba).

Mtaalamu wa hotuba: Kwa hivyo tunasikiaje sauti [Ж]?

Mtaalamu wa hotuba: Kumbuka: sauti [Ж] daima ni imara!

Mtaalamu wa tiba ya usemi: Sasa andika maneno HAT, Bump.

Mtaalamu wa hotuba: Chukua penseli nyekundu na uweke dots chini ya vokali.

Mtaalamu wa uzungumzaji: Maneno haya yanaanza na sauti gani?

(kutoka kwa sauti [Ш]).

Mtaalamu wa hotuba: Kwenye kadi za mchoro, tambua sauti [Ш] iko wapi katika maneno haya?

(majibu yaliyopendekezwa ya watoto: sauti [Ш] iko mwanzoni mwa neno).

Mtaalamu wa hotuba: Katika neno HAT, baada ya barua Ш, vokali ni nini?

(majibu yaliyopendekezwa ya watoto: A).

Tabibu wa hotuba: Na kwa neno Bump?

(majibu yaliyopendekezwa ya watoto: I).

Tabibu wa usemi: Tuna silabi 2: SHA na SHI, je, zinasikika [Sh] kwa njia ile ile, au kwa njia tofauti?

(majibu yaliyopendekezwa ya watoto:

tofauti: katika silabi ya SHA ni ngumu, na katika silabi ya SHI ni laini).

Mtaalamu wa tiba ya usemi: Sikiliza kwa makini na urudie baada yangu: SHA-SHI, SHA-SHI, SHA-SHI. Kwa hivyo, sauti [Ш] inasikikaje?

(majibu yaliyopendekezwa ya watoto: sawa).

Mtaalamu wa maongezi: Kumbuka: sauti [Ш], kama sauti [Ж], ni thabiti kila wakati! Unaona, zinageuka kuwa sio konsonanti zote zinazowakilisha sauti mbili - ngumu na laini. Kuna herufi kama hizo - Zh na Sh, ambazo, haijalishi ni vokali gani inakuja baada yao, hutamkwa kwa nguvu kila wakati.

Jambo moja zaidi lazima lisemeke juu ya barua hizi: mara moja waligombana na herufi Y na hawairuhusu kusimama karibu. Herufi Y haiji baada ya Zh na Sh. Kwa hivyo, mchanganyiko wa ZhI na SHI huandikwa kila wakati na herufi I.

(Kwenye dawati: ZhI - SHI - andika na I)

Mtaalamu wa hotuba: Andika maneno kwenye mbao: AWL, UZHI, SKI. Chukua penseli nyekundu na uweke mstari chini ya michanganyiko ya Zhi, SHI.

Fizminutka: Multimedia ("Jua linaangaza").

Kuchaji sauti.(mtaalamu wa hotuba anaweka mdundo kwa kupiga makofi)

Mtaalamu wa tiba ya hotuba: Rudia baada yangu:

zha - zha - zha - zha - tuliona nyoka

sha - sha - sha - sha - mama anaosha mtoto

zhu - zhu - zhu - zhu - haraka kwa hedgehog

shu - shu - shu - shu - Ninaandika barua kwa mke wangu

Sha-sha-sha - Dasha ina uji.

Shu-shu-shu - Dasha anakula uji.

Ash-ash-ash - Pasha ana kibanda.

Osh-osh-osh - Misha ana ladle.

(Watoto katika kwaya hurudia-twita ulimi baada ya mtaalamu wa hotuba).

Fanya kazi kwenye daftari.

Tabibu wa hotuba: Una kadi kwenye meza yako, unahitaji kuingiza mchanganyiko wa ZhI au SHI. Unawaandika kwa barua gani?

(majibu yaliyopendekezwa ya watoto: na mimi).

IV. Muhtasari wa somo.

Mtaalamu wa hotuba: Tulifanya nini leo kwenye somo?

(majibu yaliyopendekezwa ya watoto: walijifunza kutofautisha kati ya sauti Ш na Ж, kuandika mchanganyiko ZhI - SHI kwa usahihi.

Watoto wanaweza kuorodhesha aina za kazi walizofanya).

Tabibu wa usemi: Ili kurekebisha tahajia sahihi ZhI - SHI, tutatatua fumbo la maneno.

1. Wanadamu na wanyama wanahitaji kusikia nini. (masikio)

2. Nani anatembea katika sindano? (Nguruwe)

3. Ndogo, kijivu, kuishi katika mink. (panya)

4. Anaruka juu ya paji la uso wake wakati unapopiga sana, na hukua kwenye mti wa Krismasi. (koni)

5. Mnyama mwenye madoadoa na shingo ndefu, anaishi Afrika. (Twiga)

Mtaalamu wa hotuba: Somo letu limefikia mwisho. Nyumbani, njoo na maneno 5 - na herufi F na maneno 5 - na herufi S.

We_, ly_, but_, lu_, pi_, ma_, kry_, ska_, spe_, layer_, stre_, polo_, doka_, write_, ma_na, polo_la.

Kadi Nambari 1 JINA ________________________________

We_, ly_, but_, lu_, pi_, ma_, kry_, ska_, spe_, layer_, stre_, polo_, doka_, write_, ma_na, polo_la.

Kadi Nambari 1 JINA ________________________________

We_, ly_, but_, lu_, pi_, ma_, kry_, ska_, spe_, layer_, stre_, polo_, doka_, write_, ma_na, polo_la.

Kadi Nambari 1 JINA ________________________________

We_, ly_, but_, lu_, pi_, ma_, kry_, ska_, spe_, layer_, stre_, polo_, doka_, write_, ma_na, polo_la.

Kadi Nambari 1 JINA ________________________________

We_, ly_, but_, lu_, pi_, ma_, kry_, ska_, spe_, layer_, stre_, polo_, doka_, write_, ma_na, polo_la.

Kadi Nambari 1 JINA ________________________________

We_, ly_, but_, lu_, pi_, ma_, kry_, ska_, spe_, layer_, stre_, polo_, doka_, write_, ma_na, polo_la.

Tarasova Elena Gennadievna

Jina la kazi:

mtaalamu wa hotuba ya mwalimu

Taasisi:

GOKU SKSH No. 3, Tulun, Mkoa wa Irkutsk

Somo la tiba ya hotuba

Ufafanuzi: Karatasi hii inapendekeza somo la tiba ya usemi kuhusu kuweka sauti kiotomatiki [Ш] katika maneno na sentensi kulingana na michezo na mazoezi ambayo huchangia urekebishaji na ukuzaji wa michakato ya kiakili kwa wanafunzi wenye ulemavu.

Darasa: 1

Hitimisho la hotuba: Ukuzaji duni wa kimfumo wa hotuba ya ukali mdogo na matamshi ya sauti yasiyofaa ya aina ya dyslalia (hissing sigmatism) na ulemavu wa akili.

Mada: Sauti na herufi [Ш]

Lengo:

Otomatiki ya sauti [Ш] kwenye nyenzo za michezo na mazoezi ya ukuzaji wa michakato ya kiakili.

Kazi:

Rekebisha matamshi ya wazi ya sauti [Ш] katika maneno na sentensi.

Sahihisha na kukuza umakini wa hiari kupitia mazoezi ya kutafuta sifa za kawaida na bainifu za vitu.

Kukuza motisha chanya kwa madarasa kupitia aina za mchezo wa tabia yake.

Vifaa: Mwanasesere wa Cinderella, vinyago laini (jogoo, paka, panya, chura, dubu), bango la "Wonder Tree", gari, picha za mada, michoro "mahali pa sauti [Ш] kwa neno", kompyuta, katuni ya Walt Disney "Cinderella", kadi kwa ajili ya maendeleo ya mtazamo wa kuona, mpira.

Maendeleo ya somo:

I. Org. dakika

Jamani, leo shujaa wa hadithi alikuja kututembelea (mwanasesere anaonekana kwenye vazi lililochanika, bila viatu, shanga, taji), soma jina lake.

Cinderella

Je, ni herufi gani ya tano kwa jina lake?

II. Uchambuzi wa matamshi

(midomo kwenye bomba, meno pamoja, ulimi huinuka, lakini haushinikize meno, ndege ya hewa ni ya joto)

III. Tabia ya sauti

Eleza sauti (konsonanti, kuzomewa, ngumu, kiziwi)

VI. Gymnastics ya kuelezea

1. "Smile-proboscis"

"Tabasamu" - Kuweka midomo katika tabasamu. Meno hayaonekani.
"Proboscis" - Kuvuta midomo iliyofungwa mbele.

Tabasamu watu
Kisha midomo - mbele!
Na tunafanya hivi mara sita.
Kila kitu! Sifa! Kuna mwanzo!

2. Spatula

Mdomo umefunguliwa, ulimi uliotulia unalala kwenye mdomo wa chini.

Onyesha ulimi mpana
Na ushikilie spatula.

3. "Kombe"

Mdomo ni wazi. Midomo katika tabasamu. Ulimi uko nje. Mipaka ya nyuma na ncha ya ulimi huinuliwa, sehemu ya kati ya nyuma ya ulimi imepunguzwa, ikiinama kuelekea chini. Katika nafasi hii, weka ulimi kutoka 1 hadi 5-10.

Ulimi wetu umekua na hekima zaidi.
Alifanikiwa kutengeneza kikombe.
Unaweza kumwaga chai huko.
Na kunywa na pipi.

4. "Jam ya kupendeza"

Fungua mdomo wako kidogo na ulambe mdomo wa juu na makali ya mbele ya ulimi (ulimi ni pana, kingo zake za nyuma hugusa pembe za mdomo), ukifanya harakati za ulimi kutoka juu hadi chini, na sio kutoka upande hadi upande. Hakikisha kuwa ulimi tu hufanya kazi, na taya ya chini haisaidii, "haipandi" ulimi juu - lazima iwe bila kusonga (unaweza kuishikilia kwa kidole chako).

Juu sifongo katika jam
Ah, nilikula ovyo.
Hapa unapaswa kulamba
Ni kama hakuna kitu kingine cha kufanya.

5. "Joto - kufungia kiganja chako"

Tunatamka sauti [C] kwa muda mrefu (wakati mkondo wa hewa unaelekezwa kwa kiganja) - kiganja kimegandishwa, na sasa wacha tuifanye joto - tunatamka sauti [Ш] kwa muda mrefu.

V. Sehemu kuu

Sikiliza hadithi ya Cinderella (kipande cha katuni kinajumuishwa, ambapo mama wa kambo na dada wanaondoka kwa mpira, na Cinderella anakimbia kulia).

Katika chumba chake, Cinderella alilia kwa muda mrefu, na kisha akaamua kuomba msaada.

Wacha twende naye na tumsaidie Cinderella kujiandaa kwa mpira. Utahitaji kukumbuka kila mtu aliyemtembelea.

1. "Inayoweza kuliwa - haiwezi kuliwa" (mchezo wa mpira)

Je, ungependa kumsaidia?

Ili kufanya hivyo, tunahitaji kutamka kwa usahihi sauti [Ш], kuzungumza kwa uzuri na haraka kukamilisha kazi zote.

Nadhani kitendawili na ujue ni nani Cinderella alikuja kwanza

Chini ya ardhi, katika chumbani

Anaishi kwenye mink.

mtoto wa kijivu,

Huyu ni nani? (panya)

Nitakurushia mpira na kutaja vitu tofauti, ukikamata, rudia jina lake. Ikiwa kitu kilichotajwa kinaweza kuliwa, unasema "chakula", ikiwa sio - "isiyoweza kuliwa"

Maneno: bump, mpira, bar ya chokoleti, scarf, screw, uji, sanduku, kanzu ya manyoya, barbeque, cheesecake, viazi, jug, peari, bun (Baada ya kukamilika, Cinderella ina mavazi mapya).

2. Zoezi la uainishaji

Nadhani kitendawili na ujue ni nani Cinderella alikuja kwa pili

Mustachioed muzzle, kanzu striped

Kula maziwa. Jina la nani? ... paka (toy inaonekana).

Paka hukupa vikundi vya picha. Taja picha (zinazotolewa kwa kila mtoto:

1. Tumbler, doll, mipira, gari, robot, ndege, matryoshka.

2. Kanzu ya manyoya, shati, skirt, mavazi, kifupi, suruali.

3. Farasi, panya, simbamarara, paka, twiga, mbwa.)

Je, vitu hivi vinawezaje kuitwa kwa neno moja? (Vichezeo, nguo, wanyama)

Chagua tu vitu hivyo kwa jina ambalo sauti [Ш] hutokea.

Tambua mahali pa sauti [Ш] kwa maneno, chagua mpango uliotaka.

(baada ya kukamilisha kazi, Cinderella ana viatu).

3. Zoezi "mti wa miujiza"

Nadhani kitendawili na ujue Cinderella wa tatu alikuja kwa nani.

Yeye ni mkarimu, mkubwa, mwembamba.

Jamani wanamfahamu.

Analala kwenye shimo wakati wa baridi chini ya mti mrefu wa misonobari.

Yeye si tembo au tumbili.

Huu ni mguu wa mguu ... dubu (kichezeo kinaonekana)

Dubu inafurahi kusaidia Cinderella, lakini kwa hili unahitaji kukamilisha kazi: picha zimeongezeka kwenye mti wa uchawi.

Wataje kwa neno moja.

Angalia kwa uangalifu, pata sawa na uwaondoe.

Kwa shukrani kwa ukweli kwamba umekamilisha kazi hiyo, Bear inatoa taji ya Cinderella.

4. Pumziko ya nguvu

Kabla ya kuanza safari yetu zaidi, wacha tufanye zoezi la "Peas grow" (pamoja na usindikizaji wa muziki).

Sasa nitakugeuza kuwa mbaazi. Tulipanda mbaazi chini (kaa chini). Jua huangaza na kukupa joto, unaanza kukua (kuinua mikono yako juu na kuanza kuinuka). Tunakua! Tunakua! Tunakua! Umekua! (tunainuka kwa vidole na kuvuta mikono yetu juu). Badilika kuwa watoto na urudi kwenye viti vyako.

5. Zoezi kwa ajili ya maendeleo ya tahadhari "Angalia kwa makini"

Nadhani kitendawili na ujue Cinderella wa nne alikuja kwa nani na kwa nani tulilima mbaazi.

Huamka alfajiri

Kuimba katika yadi

Scallop juu ya kichwa

Huyu ni nani? ... jogoo (kichezeo kinaonekana)

Jogoo alitayarisha kazi kwa Cinderella:

Angalia kwa makini,

Tafakari polepole,

Na hakika utapata

Mambo sita yenye sauti [Ш].

Sasa linganisha wavulana: picha mbili zinawasilishwa ambazo hutofautiana katika vipengele kadhaa.

Angalia kadi na uhesabu: ngapi mitandio, kofia na nguo za manyoya zipo.

Je! ni watoto wangapi tunaweza kuvaa kwa kutembea kwa majira ya baridi, ili kila mtoto awe na kofia, kanzu ya manyoya na scarf?

Jogoo anakushukuru kwa kazi zilizokamilishwa kwa usahihi na hutoa shanga kwa Cinderella.

Phys. dakika

Wakati Jogoo akiwa amebeba zawadi, shanga zote zilichanganywa, tusaidiane kuzitatua kwa rangi (wanafunzi huchambua shanga kwenye muziki).

6. Mchezo wa didactic "Chukua umbo"

Angalia Cinderella wetu, yuko tayari kwa mpira.

Tulimsaidia Cinderella kujiandaa kwa mpira, lakini ikulu iko mbali sana. Anawezaje kumfikia? Nadhani kitendawili na ujue ni nani atamsaidia:

Juu ya meadow na makali

Unaweza kutupata kila mahali

Sisi ni vyura wa kijani

vyura wenye macho ... (kichezeo kinaonekana)

Utagundua kile Chura alimpa Cinderella ikiwa unakusanya neno kwa kuweka nambari katika mlolongo ambao huenda wakati wa kuhesabu.

Soma neno CARRIAGE

Gari sio rahisi, lakini ya kichawi. Ni maumbo gani ya kijiometri unaona kwenye madirisha yake. Unapaswa kupata picha zinazofanana na pembetatu, mraba na mstatili. Miongoni mwa picha ulizochagua, pata zile kwa jina ambalo sauti [Ш] hutokea, na uziweke alama kwenye masanduku. Tu baada ya kuwa gari litaweza kwenda.

6. Zoezi kwa ajili ya maendeleo ya kumbukumbu ya muda mrefu

Wakati Cinderella anaelekea kwenye mpira, tukumbuke kila mtu aliyemsaidia kujiandaa. Nani alikuwa wa kwanza, wa pili, wa tatu, wa nne, wa tano? (kama wanavyoitwa, vinyago vimewekwa kwenye meza).

VI. Matokeo

Sehemu ya katuni imewashwa, ambapo Cinderella anacheza kwenye mpira.

Jamani, mlimsaidia Cinderella?

Ulifanya nini kwa hili?

Muhtasari wa somo la tiba ya hotuba ya mbele juu ya kufundisha kusoma na kuandika: "Sauti [Ш] na herufi "Ш"

Maelezo ya maelezo

Watoto wote walio na shida ya usemi wanaosoma katika shule za urekebishaji za aina ya VIII wana utambuzi wa kisaikolojia na wa kialimu wa logopedic - maendeleo duni ya hotuba. Kujifunza kusoma na kuandika kwa watoto hawa ni mchakato mgumu sana. Kwa hivyo, kwa uhamasishaji thabiti zaidi wa programu na wanafunzi, njia hutumiwa katika mazoezi wakati mwalimu wa tiba ya hotuba anafanya madarasa ya mbele juu ya kuwatambulisha wanafunzi kwa barua mpya na madarasa juu ya kutofautisha herufi, na kazi zaidi hufanywa na shule ya msingi. mwalimu wa shule.

Muhtasari wa somo la tiba ya hotuba ya mbele juu ya kufundisha kusoma na kuandika.

Maendeleo duni ya kimfumo ya hotuba,IIIkiwango. 1 darasa. Dakika 35

Mada: kielimu: “Sauti [Sh] na herufi “Sh”;

lexical: "Pets".

Malengo: I. Kurekebisha na kuelimisha:

1. Uundaji wa mawazo kuhusu articulum ya sauti [sh].

2. Uundaji wa mawazo kuhusu barua "Sh".

3. Uundaji wa uhusiano kati ya picha ya acoustic-matamshi ya sauti [w] na picha za kuona, graphomotor za barua "Sh".

4. Uundaji wa ujuzi wa uchanganuzi wa sauti na usanisi wa silabi, maneno yenye sauti [w].

5. Uboreshaji wa kamusi kwenye mada "Pets".

II. Kukuza urekebishaji:

1. Ukuzaji wa usikivu wa fonimu kwenye nyenzo za silabi, maneno yenye sauti [w].

2. Maendeleo ya ujuzi wa kueleza, mwongozo na wa jumla wa magari.

4. Kuboresha muundo wa kisarufi wa hotuba (malezi ya maneno - antonyms).

5. Maendeleo ya tahadhari ya kuona na mtazamo.

III. Marekebisho na elimu:

1. Elimu ya mtazamo wa kibinadamu kwa wanyama.

2. Kuinua mtazamo wa kujali kwa vifaa.

3. Maendeleo ya ujuzi wa hotuba ya tahadhari kwa hotuba ya mtu mwenyewe na hotuba ya interlocutor.

Vifaa: 1) mpango "Sauti ya Vowel"; 2) mpango "Sauti ya Consonant"; 3) wasifu wa utamkaji wa fonimu [w]; 4) mpango wa utamkaji wa fonimu [w]; 5) mpangilio wa sifa za fonimu [w]; 6) kadi "Barua" Ш ""; 7) mchezo "Hebu tuende kwenye alama"; 8) herufi za maonyesho ya alfabeti ya mgawanyiko "Sh", "A", "X", "O", "U", "U", "M"; 9) picha "Bukvograd" No 1, No. 2; 10) kielelezo kwa aya “Tili-bom, tili-bom…”; 11) kadi iliyo na picha ya mtaro wa wanyama wa nyumbani iliyowekwa juu ya kila mmoja (kulingana na idadi ya watoto); 12) vipande vya karatasi (kulingana na idadi ya watoto); 13) vijiti vya kuhesabu; 14) chips nyekundu, 2 kwa kila mtoto; 15) chips bluu, 2 kwa kila mtoto; 16) bahasha (kulingana na idadi ya watoto); 17) mpira; 18) picha "Tafuta barua "Sha" (kulingana na idadi ya watoto); 19) kadi "Ngazi ya vokali"; 20) herufi za alfabeti ya mgawanyiko "M", "a", "w", "a" katika seti kwa kila mtoto; 21) picha ya kutafakari "Mti na ndege"; 22) vioo vya mtu binafsi kulingana na idadi ya watoto; 23) picha zinazoonyesha wanyama wa kipenzi au vinyago kwa ajili ya kufanya mazoezi ya mazoezi ya viungo (mbuzi, kitten, puppy).

kazi ya awali : jifunze na watoto mstari "Simu iliyosubiriwa kwa muda mrefu imepewa ...", weka katika bahasha za kibinafsi kwa wanafunzi kipande kimoja cha karatasi, chips 2 nyekundu, chips 2 za bluu, herufi za alfabeti zilizogawanyika: herufi kubwa M, herufi ndogo a, a, w. Weka kadi (kifaa cha 11) kikiwa chini na uandae bahasha kwenye madawati.

Maendeleo ya somo

1. Wakati wa kuandaa

Watoto wakisalimiana na mwalimu wa tiba ya hotuba wakiwa wamesimama, wakikariri aya:

Simu iliyosubiriwa kwa muda mrefu inatolewa,

Somo linaanza.

Hebu tuketi sawa, usiiname

Tutaingia kazini.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Habari. Kaa chini. Leo tutaendelea na safari yetu kupitia nchi ya ujuzi na jiji la Bukvograd.

2. Uanzishaji wa maarifa

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Hebu tukumbuke ni barua gani ambazo tayari tumekaa katika nyumba zetu (mtaalamu wa hotuba anaonyesha picha, au slide: vifaa 9, No. 1).

Watoto: A, O, U, ES, Ha, uh.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Je, herufi hizi zinawakilisha sauti gani?

Watoto: A, O, U, C, X, X, X, M, M.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Tuliwaweka katika nyumba tofauti: kwa nini?

Watoto: Kwa sababu sauti A, O, U ni vokali na zimeonyeshwa kwa nyekundu, sauti M, C, X ni konsonanti ngumu na zinaonyeshwa kwa bluu, na sauti M, S, X ni konsonanti laini na zinaonyeshwa kwa kijani.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Na tuliamuaje kuwa hizi ni sauti za vokali, na hizi ni konsonanti?

(Mtaalamu wa hotuba anaonyesha picha, au slide: vifaa 1, 2).

Mpango wa "Vokali" mpango wa "Consonant".

Watoto: Tunapotamka sauti za vokali, mkondo wa hewa hupita kwenye cavity ya mdomo (mdomo) kwa uhuru na haukutani na vikwazo (vizuizi), na tunapotamka sauti ya konsonanti, mkondo wa hewa hukutana na kikwazo.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Umefanya vizuri. Hiyo ni sawa.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Sikia wimbo unaotoka kwenye nyumba nyekundu. Wacha tuimbe wimbo wa sauti za vokali AOUUA.

(Ufu. 19, huku ukiimba (kwa upole-sauti-sauti-sauti-kimya-kimya), chora ngazi hewani kwa mkono wako, ukienda kwanza juu, kisha chini, ukisisitiza mabadiliko ya sauti).

Watoto: AOOOA, AOOOA, AOOOA.

4. Gymnastics maalum ya kuelezea

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Huko Bukvograd, kama katika jiji lingine lolote, wanyama wanaishi: paka, mbwa na wengine. Hapa ni mtoto akivuta sponji.

(Vifaa 22, 23. Kwanza, mtaalamu wa hotuba anaonyesha picha au toy, kisha anaonyesha zoezi hilo, baada ya hapo watoto hufanya mazoezi mbele ya kioo. Mazoezi kwa midomo : "Proboscis", "Tubule", "Msemaji" kuhesabu hadi 7 kila mmoja).

Mazoezi kwa taya ya chini :

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Wacha tuonyeshe mtoto jinsi ya kufungua na kufunga midomo yetu. Kwanza, tunafungua kinywa chetu kidogo na kushikilia katika nafasi hii - moja, mbili, tatu, nne, tano. Sasa fungua mdomo wako kwa upana na ushikilie - moja, mbili, tatu, nne, tano. Sasa hebu tufunge midomo yetu kidogo - moja, mbili, tatu, nne, tano. Sasa tufunge. Na tena. (Zoezi linafanywa mara 3).

Mazoezi kwa lugha :

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Hapa kuna mbwa aliyechoka, angalia ulimi wake. Hebu tuonyeshe mbwa jinsi ulimi unaweza kupumzika (zoezi la Spatula kuhesabu hadi 7 mara tatu). Lakini kitten aliinamisha kingo za ulimi juu, na ikawa kikombe (zoezi "Kikombe" kuhesabu hadi 7 mara tatu). Paka huyu anakunywa maziwa. Kurudia baada yake (zoezi hufanyika mara 3-5).

Zoezi kwa ajili ya malezi ya muda mrefu ndege ya anga :

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Lakini nzi akaruka ndani na kukaa kwenye pua ya mbwa. Unahitaji kulipua. Ondoa kipande cha karatasi kutoka kwa bahasha zako. Ichukue kwa mwisho mmoja, na ushikamishe nyingine kwenye pua yako, kama mimi. Kutoka kwa ulimi tutafanya "kikombe" na kupiga. Hewa itainuka kupitia ulimi na kupiga nzi kutoka pua, na karatasi itatuonyesha ikiwa tunafanya zoezi kwa usahihi au la.

(Zoezi hilo linafanyika mara tatu. Mtaalamu wa hotuba anafuatilia usahihi wa utendaji wa watoto wa mazoezi yote).

5. Tangazo la mada

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Punguza nzi. Nzi akaruka juu ya Bukvograd. Nzi, nzi na kusikia maneno kama hayo. Na unasikiliza, na kisha uniambie, ni sauti gani unasikia mara nyingi zaidi kuliko wengine? U juu shhh yeye lo shhh adki shhh rangi brushing shhh okraki.

Watoto: Sauti [w].

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Hiyo ni kweli, sasa fikiria na useme (tengeneza) mada ya somo letu, tutazungumzia sauti gani leo?

Watoto: Leo tutazungumza kuhusu sauti [w].

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Ndiyo. Leo tutachanganua sauti [w] na kuzoea herufi inayosimamia sauti [w].

6. Matamshi ya sauti ya pekee

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Wacha tupige sote pamoja kama goose. Sh-sh-sh.

(Mwalimu wa tiba ya hotuba kwa mkono wake wa kulia anaonyesha ufunguzi wa goose na kufunga mdomo wake). Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Sh-sh-sh.

(Mwalimu wa tiba ya hotuba kwa mkono wake wa kushoto anaonyesha ufunguzi wa goose na kufunga mdomo wake. Watoto hufanya kila kitu pamoja na mwalimu wa mtaalamu wa hotuba).

7. Uchambuzi wa utamkaji wa sauti

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Na tunapataje sauti [w], tunaitamkaje? Sema sauti [w] mbele ya kioo, makini na midomo yako, meno. Hebu tuchambue utamkaji wa sauti [w].

(Mtaalamu wa hotuba anaonyesha picha, au slaidi: vifaa 3, na wakati wa maelezo huunganisha habari na picha).

Wasifu wa utamkaji wa fonimu[w]

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Tunapotamka sauti [w], yetu midomo Meno karibu, lakini haijafungwa. Lugha pana, kwa namna ya kikombe kilichoinuliwa.

(Kwa maonyesho ya ziada, tunatumia mfano wa mwongozo, yaani, tunaonyesha kikombe kwa mkono).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Ncha ya ulimi iko nyuma ya meno ya juu na vunjwa kidogo nyuma. Kingo za pembeni za ulimi zimeshinikizwa dhidi ya molars ya juu. mikunjo ya sauti wazi, hakuna mtetemo.

(Tunatumia udhibiti wa tactile: tunasisitiza nyuma ya mkono kwenye koo). Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu:ndege ya anga pana, ndefu. Sh-sh-sh, sh-sh-sh, sh-sh-sh. (Vifaa 4)

Mpango wa utamkaji wa fonimu [w]

8. Tabia ya sauti

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Na niambie, tafadhali, tunapotamka sauti [w], je, tunaunda kizuizi kwa mkondo wa hewa?

Watoto: Ndiyo, tunaleta meno yetu pamoja, kuinua ulimi wetu.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Na ikiwa kuna kikwazo, basi sauti kulingana na tabia ...... ..

Watoto: konsonanti.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Na imewekwa alama………

Watoto: katika bluu.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Kwa usahihi. Sauti [w] ni konsonanti katika sifa, daima ni dhabiti, sauti [w] ni kiziwi, kwani mikunjo ya sauti iko wazi, kwa hivyo hatukuhisi mtetemo kwenye koo. Sh-sh-sh-sh-sh.

(Mwalimu wa hotuba anaonyesha picha: vifaa 5)

Mpango wa sifa za fonimu [w]

Watoto: Sh-sh-sh-sh-sh.

9. Uhusiano wa sauti na barua

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Tumechanganua sauti [w]. Lakini herufi inayosimamia sauti [w] inaonekanaje? Tazama.

(Vifaa 6).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Inaitwa herufi [sha]. Pamoja...

Watoto: Barua [sha].

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Je, herufi [sha] inajumuisha vipengele gani?

Watoto: Kutoka kwa vijiti.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Na ni vijiti ngapi na vijiti hivi vinapangwaje? Angalia: moja, mbili, tatu - tatu vijiti ziko kutoka juu hadi chini, kwa wima, na moja iko kwa usawa, kutoka kushoto kwenda kulia. Hebu tuandike herufi "Sh" hewani.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Sasa toa vijiti vya kuhesabia na ujenge herufi [sha] kwenye dawati. (Watoto huweka herufi "Sh". Mtaalamu wa hotuba hufuatilia usahihi wa mgawo wa watoto).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Ulichapisha barua gani?

Watoto: Barua [sha].

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Na ni nini sifa ya herufi [sha]?

Watoto: Herufi [sha] ni konsonanti, thabiti na imeonyeshwa kwa bluu.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Kila kitu ni sahihi. Umefanya vizuri.

10. Maendeleo ya mwelekeo wa kuona-anga (ujuzi mzuri wa magari). Uboreshaji wa Kamusi

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Wanyama mbalimbali wanaishi katika maeneo ya wazi ya jiji la Bukvograd, na kila mnyama hutoa sauti kwa njia yake mwenyewe. (Mwalimu wa mtaalamu wa hotuba katika maandishi anaonyesha kila mnyama kwa mkono, na watoto kurudia).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Paka meows: "Meow, meow." Paka anafanya nini?

Watoto: Paka hulia.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Mbwa anabweka: "Wow, woof." Mbwa anafanya nini?

Watoto: Mbwa anabweka.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Ng'ombe hupungua: "Moo-oo-oo." Ng'ombe anafanya nini?

Watoto: Ng'ombe anapiga kelele.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Goose anacheka: "Ha-ha-ha." Goose anafanya nini?

Watoto: Goose anapiga kelele.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Farasi anapiga kelele: "Y-hoo." Farasi anafanya nini?

Watoto: Farasi anapiga kelele.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Mbuzi hulia: "Me-uh-uh." Mbuzi anafanya nini?

Watoto: Mbuzi analia.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Kuku hupiga kelele: "Ko-ko-ko." Kuku anafanya nini?

Watoto: Kuku anacheka.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Na tunawaitaje wanyama hawa wote pamoja?

Watoto: Wanyama wa kipenzi.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Kwa usahihi.

11. Ukuzaji wa usikivu wa fonimu

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Kila mmoja wenu atoe chip ya bluu kutoka kwa bahasha yake. Nitataja sauti, silabi, maneno, na ukisikia sauti [w], basi inua chip ya bluu.

A, O, W, M, H, W, T, R, W

TA, MA, AM, Ash, SHA, SAWA, OSH

MDOMO PAKA POCK KELELE

HORN GRASS LILY YA BONDE.

(Wanafunzi hufanya kazi).

12. Fanya kazi kwenye muundo wa silabi. Uchambuzi wa sauti wa silabi

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Hebu fikiria: hewa imejilimbikiza kwenye hose, na sasa inatoka na kufanya kelele Shhhh. Katika neno shshshlang sauti ya kwanza ... ..

Watoto: Sh-sh-sh.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Wacha tujenge herufi [sha] kutoka kwa vidole, ambayo inamaanisha sauti [sh].

(Mtaalamu wa hotuba, akigeuza mgongo wake kwa wanafunzi, anaonyesha mfano wa mwongozo wa herufi "Sh". Kutoka kwa ngumi iliyokunjwa ya mkono wa kushoto, iliyogeuzwa na mgongo kwa uso, nyoosha vidole vitatu juu: index, katikati na pete. vidole Kutoka kwa ngumi iliyopigwa ya mkono wa kulia, inyoosha kidole cha shahada kwa kushoto Tunaweka kidole cha index cha mkono wa kulia juu ya msingi wa vidole vya mkono wa kushoto Wanafunzi kurudia vitendo vyote baada ya mwalimu wa mtaalamu wa hotuba).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Angalia barua yako. Hebu tumpigie.

Watoto: Barua "Sh".

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Sasa toa chips nyekundu na bluu kutoka kwa bahasha zako (Kifaa 14, 15).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Tunaashiria silabi ША kwa chipsi. Ni sauti gani ya kwanza katika silabi hii? Sh-Sh-Sh-A.

Watoto: Sauti ya kwanza ni [w].

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Tutaainisha chip gani?

Watoto: Chip ya bluu.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Kwa nini?

Watoto: Kwa sababu anakubali.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Kwa usahihi. Sikiliza, sauti ya pili ni nini? W-A-A-A.

Watoto: Sauti ya pili [a].

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Tutaainisha chip gani na kwa nini?

Watoto: Chip nyekundu kwa sababu ni vokali.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Je, kuna sauti nyingine katika silabi hii?

Watoto: Hapana. Silabi Sha ina sauti mbili.

13. Pumziko ya nguvu

(Vifaa 10). Mtaalamu wa hotuba anawauliza wanafunzi wanyanyuke kwenye viti vyao.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu:

Tili-tili-tili-bom! ( Tunaonyesha kwa mikono yetu iliyoinuliwa juu, tunapopiga kengele).

Nyumba ya paka ilishika moto. ( Mitende iliyonyooshwa hupunguzwa juu ya kichwa, kuunganisha vidole na kuonyesha paa la nyumba).

Paka akaruka nje Rukia mahali).

Macho yake yalimtoka. ( Tunaleta ngumi zilizofungwa na nyuma ya mkono kwa macho. Kisha, kutoka kwa macho, tunatupa ngumi zetu mbele, tukinyoosha mikono yetu mbele yetu na kufungua ngumi yetu, ambayo ni, kunyoosha vidole vyetu.).

Kuku anakimbia na ndoo

Jaza nyumba ya paka, ( Tunachukua mikono yetu kwa pande, tukionyesha mwamba, na kuruka kutoka mguu hadi mguu mahali).

Na farasi mwenye taa, ( Tunatembea mahali, mikono imepanuliwa mbele, kana kwamba tunashikilia taa ya kufikiria mikononi mwetu.).

Na mbwa mwenye ufagio, ( Tilt mbele. Mikono chini, piga mikono yako kushoto na kulia).

Hare ya kijivu yenye jani. ( Imenyooka. Mikono mbele yako kwa kiwango cha kifua. Tunaweka mikono ya mikono yetu pamoja - karatasi).

Mara moja! Mara moja! Mara moja! Mara moja! ( Mikono hupunguzwa kando ya mwili. Mahi na mikono iliyonyooka mbele yako: chini, juu, chini, juu).

Na moto ukazima. ( Tunachuchumaa polepole, ikionyesha moto unaofifia).

(Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu anauliza wanafunzi kuchukua nafasi zao).

14. Uainishaji wa vitu

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Fikiria picha.

(Vifaa 10).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Je, picha inaonyesha paka, kuku, mbwa, farasi na sungura? Je, unadhani ni nani asiyefaa na kwa nini?

Watoto: Sungura ya ziada, kwa sababu ni ya wanyama wa porini, na wanyama wengine ni kufugwa.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Kwa usahihi.

15. Uchanganuzi wa sauti-silabi wa neno lenye nukuu ya picha

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Msichana mmoja anaishi Bukvograd, na jina lake ni Masha. Hebu tulichambue neno MASHA.

(Mwalimu wa tiba ya usemi ubaoni anarekodi neno I_____).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Masha ni jina la msichana, mara zote huandikwa na herufi kubwa. Wacha tuhesabu ni silabi ngapi kwenye neno "Masha". Ma-sha.

(Watoto hupiga silabi).

Watoto: Silabi mbili.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Taja silabi ya kwanza.

Watoto: Silabi ya kwanza ni MA.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Taja silabi ya pili.

Watoto: Silabi ya pili Sha.

(Mtaalamu wa hotuba kwenye ubao anaonyesha idadi ya silabi. Kurekodi kwa picha hufanywa kwa matamshi).

(Watoto huweka mpango wa neno kwenye dawati kwa msaada wa vijiti vya kuhesabu).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Neno "Masha" lina silabi mbili. Ya kwanza ni MA, ya pili ni SHA.

Hebu tuchukue silabi ya kwanza. M-M-M-A. Sauti ya kwanza...

Watoto: Sauti ya kwanza [m], konsonanti, inaonyeshwa na chip ya bluu.

(Mwalimu wa mtaalamu wa hotuba huchota mduara wa bluu kwenye ubao chini ya mstari unaoonyesha silabi ya kwanza (badala ya kuchora mduara, unaweza kutumia sumaku ya bluu). Wanafunzi, kwa mtiririko huo, weka chip ya bluu kwenye dawati).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: M-A-A-A. Sauti ya pili...

Watoto: Sauti ya pili [a], vokali, inaonyeshwa na chip nyekundu.

(Mtaalamu wa maongezi kwenye ubao chini ya mstari unaoonyesha silabi ya kwanza huchora nyekundu karibu na duara la buluu. Wanafunzi kwenye dawati karibu na chip ya bluu huweka nyekundu).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Je, kuna sauti ngapi katika silabi ya kwanza?

Watoto: Sauti mbili: ya kwanza [m], ya pili [a].

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Taja silabi ya pili katika neno "Ma-sha".

Watoto: Katika neno "Masha" silabi ya pili ni ША.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Hebu tuangalie silabi ya pili. (Silabi ya pili imechanganuliwa vivyo hivyo).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Wewe na mimi tayari tunajua herufi zinazosimama kwa sauti hizi zote, na tunaweza kuchapisha neno "Masha". Toa herufi za alfabeti ya mgawanyiko kutoka kwa bahasha na ufanye neno "Masha" (p. 20). Kumbuka kwamba majina yameandikwa kwa herufi kubwa.

(Watoto huweka neno kutoka kwa herufi za alfabeti iliyogawanyika. Mtaalamu wa hotuba hufuatilia usahihi wa kazi).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Hebu tusome kwa pamoja: Masha.

(Mwalimu wa mtaalamu wa hotuba anauliza wanafunzi kuondoa chips, herufi za alfabeti iliyogawanyika kwenye bahasha, kukunja na kuondoa vijiti vya kuhesabu).

16. Uchambuzi wa kijiografia wa sentensi yenye rekodi

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Masha wetu anapenda wanyama sana. Anawatunza, anawatunza. Ina maana gani? Anafanya nini?

Watoto:(Majibu ya watoto. Kwa mfano, malisho, matembezi, malisho, kuoga, kuosha, masega, huponya, hucheza n.k.)

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Masha anamlisha paka. Hii ni OFA! Hebu tufanye mchoro wa pendekezo hili katika daftari.

(Mwalimu mtaalamu wa hotuba anauliza wanafunzi kufungua madaftari kwa ajili ya uchapishaji, kuchukua penseli, kuhesabu idadi inayotakiwa ya seli na kuweka hatua ambayo wanafunzi wataanza kuandika katika daftari).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Hebu tuhesabu ni maneno ngapi katika sentensi: "Masha hulisha paka."

Watoto: Kuna maneno matatu katika sentensi hii.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Neno la kwanza….

Watoto: Neno la kwanza ni Masha.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Imeandikwa na...

Watoto: Imeandikwa kwa herufi kubwa (mji mkuu, mtaji).

(Mwalimu wa tiba ya usemi anaweka kielelezo ubaoni, na wanafunzi kwenye daftari I____)

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Neno la pili....

Watoto: Neno la pili ni "kulisha".

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Kumbuka kwamba maneno yameandikwa tofauti kutoka kwa kila mmoja.

I____ _____)

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Neno la tatu....

Watoto: Neno la tatu ni "paka".

(Mwalimu wa tiba ya hotuba kwenye ubao anaongeza rekodi ya picha, na wanafunzi kwenye daftari I____ _____ _____)

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Mwisho wa ofa yetu?

Watoto: Ndiyo. Unahitaji kutoa hoja.

(Mwalimu wa tiba ya usemi kwenye ubao huongeza rekodi ya picha, na wanafunzi kwenye daftari I____ _____ _____.)

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Tumechora MFUMO WA OFA.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Ni maneno gani ya sentensi "Masha hulisha paka" yenye sauti [w]?

Watoto: Masha, paka.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Neno "Masha" linasimama wapi katika hesabu?

Watoto: Katika nafasi ya kwanza.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Hebu tuweke alama kwa bendera.

(Mwalimu wa tiba ya usemi kwenye ubao huongeza rekodi ya picha, na wanafunzi kwenye daftari I__ F_ _ ____ ____.)

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Na iko wapi sauti [w] katika neno "Masha"? Katika silabi gani?

Watoto: Katika silabi ya pili.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Ambapo katika silabi hii?

Watoto: Juu ya kwanza.

(Mwalimu wa tiba ya hotuba kwenye ubao anakamilisha rekodi ya picha, na watoto kwenye daftari

I___ F____ _______ ______.)

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu:"Masha hulisha paka." Neno "paka" linasimama wapi mfululizo?

Watoto: Katika nafasi ya tatu.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Hebu tuweke alama kwa bendera.

(Mwalimu wa tiba ya usemi kwenye ubao huongeza rekodi ya picha, na wanafunzi kwenye daftari

I___ F____ _______ __F_ ___.)

(Mtaalamu wa hotuba anauliza wanafunzi kuweka daftari zao na penseli).

17. Maendeleo ya kazi za juu za akili (makini, kufikiri)

(Vifaa 7).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Tazama. Masha wetu alitembea, akatembea na kufika njia panda. "Njia panda" ni nini? Hii ndio wakati mwanzoni kulikuwa na barabara moja, na kisha ikagawanyika katika kadhaa (tunaonyesha kwenye picha), kwa mfano, kama kwenye picha katika tatu, na labda mbili na nne. Wacha tuseme pamoja: NJIA NJIA. Wacha twende na Masha kwenye njia na tusome maneno. Tafuta njia kulingana na alama hizi (kadi zinaonyeshwa juu - alama za njia, watoto huchagua barabara kulingana na alama na kusoma neno).

(Njia: kichaka, mti, nyumba. Mtaalamu wa hotuba anamwita mwanafunzi kwenye picha, anajitolea kuchukua pointer, akiongoza kielekezi kando ya barabara ili kusoma neno na kueleza chaguo lake. Kisha mtaalamu wa hotuba anamwomba mwanafunzi aende nafasi yake na anaelezea maana ya neno, kwa mfano, show ni aina mkali ya utendaji au programu ya burudani, utendaji huu ni rangi sana na ya kuvutia, kwa mfano, utendaji katika circus Mtaalamu wa hotuba hubadilisha kadi zinazoonyesha njia. kichaka, uyoga, nyumba.Barabara yenye neno "KELELE".Kazi sawa na hizo zinafanywa.Mtaalamu wa matibabu hubadilisha njia: kichaka, nyumba, mti.Barabara yenye neno "SHAH".Kazi sawa na hizo zinafanywa. nje).

(Mfano wa kueleza maana ya maneno: SHAH - tajiri, mtukufu wa heshima katika nchi za mashariki, mtawala. Kitendo katika mchezo "Chess", wakati shambulio la kipande cha mpinzani linaleta tishio kwa mfalme; KELELE - sauti. ambazo zimeunganishwa katika hali ya kutokubaliana, kwa kawaida sauti kubwa: kutoka kwa harakati k.m. kelele ya treni ; kutoka kwa sauti - mayowe, ugomvi wa majadiliano).

18. Maendeleo ya tahadhari ya kuona na mtazamo

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Umefanya vizuri nyimbo zote zimepita. Sasa chukua kadi zilizo kwenye dawati lako, zigeuze na uchunguze kwa makini picha (r. 11). Masha alifika nyumbani kwake. Aliamua kulisha wanyama. Anaonyesha kujali kwao. Na watu wote wanapaswa kutunza wanyama, kuwajibika kwa wale waliochukuliwa kuishi ndani ya nyumba. Ikiwa una mnyama, unamtunza maisha yake yote. Sasa pata mama wa puppy kwenye picha. Ni….

Watoto: mbwa.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Mzungushe. (Watoto hufuatilia muhtasari wa picha ya mnyama na pointer ndogo au kidole). Sasa mtafute mama wa mwanakondoo. Ni….

Watoto: kondoo.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Mzungushe. Sasa mtafute mama wa ndama. Ni….

Watoto: ng'ombe.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Mzungushe.

Watoto: Farasi.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Mzungushe. Jina la mtoto wa farasi ni nini?

Watoto: Mtoto wa mbwa.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Je, unaona wanyama gani wengine kwenye picha?

Watoto: Mbuzi.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Mzungushe. Jina la mtoto wa mbuzi ni nani?

Watoto: Mtoto.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Je, unaona wanyama gani wengine kwenye picha?

Watoto: Paka.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Mzungushe. Jina la mtoto wa paka ni nani?

Watoto: Kitty.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Kuna mnyama mmoja zaidi aliyebaki kwenye picha yetu.

Watoto: Huyu ni nguruwe.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Mzungushe. Jina la mtoto wa nguruwe ni nani?

Watoto: Nguruwe.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Wanyama hawa wote ni wa kundi moja. Taja kikundi hiki.

Watoto: Hili ni kundi la wanyama wa kipenzi.

19. Kuboresha muundo wa kisarufi wa usemi

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Kwa usahihi. Umefanya vizuri. Sasa wacha tucheze mchezo wa nyuma.

(Kifaa cha 17. Mtaalamu wa hotuba anarudi kwa wanafunzi kwa zamu, anauliza swali na kurusha mpira. Mwanafunzi anajibu swali na kurudisha mpira kwa mtaalamu wa hotuba. Mtaalamu wa hotuba hutupa mpira kwa mwingine, nk).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Paka ina nywele ndefu, na ng'ombe ... (tunatupa mpira kwa mwanafunzi).

Mtoto ambaye alitupwa mpira: mfupi (hutupa mpira kwa mtaalamu wa hotuba).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Farasi ni mkubwa, na paka .... (ndogo). Fahali ana nguvu, lakini ndama .... (dhaifu). Farasi ni mrefu, na mbwa .... (chini). Katika mbuzi, nywele za pamba ni sawa, na katika kondoo .... (curly). Mwana-kondoo ni mwembamba, na nguruwe .... (mafuta). Ng'ombe ana kanzu fupi, na paka ... (ndefu). Mwana-kondoo ana pamba laini, na nguruwe ina bristle ... (ngumu). Makucha ya paka ni mkali, na mbwa ... (blunt). Vipande vya kitten ni laini, na kwato za mbwa ... (ngumu).

20. Kazi ya nyumbani

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Sikiliza kazi ya nyumbani. Fikiria maneno yanayoanza na sauti [sh], au yenye sauti [sh] katikati au mwisho wa neno. Tafuta herufi zote "sh" ambazo zimefichwa kwenye picha kati ya vitu. (Vifaa 18).

21. Muhtasari wa somo

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Leo tumekutana na barua "Sh". Wacha tuiweke pamoja na vidole vyetu. (Wanafunzi pamoja na mtaalamu wa hotuba hufanya kazi hiyo)

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Hebu tuandike herufi "Sh" hewani.

(Kuandika hewani kwa matamshi).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Sauti ya herufi "sha" ni nini?

Watoto: sauti [w].

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Hebu tukumbuke utamkaji wa sauti [w]. (Uchambuzi wa matamshi pamoja na watoto kulingana na mpango wa matamshi). Tunapotamka sauti [w], yetu midomo mviringo na kusukumwa mbele kidogo. Meno karibu, lakini haijafungwa. Ulimi ni mpana na umeinuliwa. Ncha ya ulimi iko nyuma ya meno ya juu na hutolewa nyuma kidogo. Kingo za pembeni za ulimi zimeshinikizwa dhidi ya molars ya juu. mikunjo ya sauti wazi, hakuna mtetemo (udhibiti wa tactile). ndege ya anga pana, ndefu. Sh-sh-sh.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Eleza sauti [w].

Watoto: Sauti [w] ni konsonanti, ngumu na kiziwi.

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: na imewekwa alama………

Watoto: katika bluu. (Ufu. 5)

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Kwa usahihi. Sauti [w] ni konsonanti, kiziwi, mikunjo ya sauti iko wazi, hakuna mtetemo, na ni thabiti kila wakati. Na herufi "Sh" ni konsonanti, thabiti. Hebu tujaze barua "Ш" katika nyumba yetu (op. 9 No. 2).

22. Tafakari

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Mti mmoja hukua Bukvograd, ambayo ndege hukusanyika. (Vifaa 21).

Mtaalamu wa hotuba ya mwalimu: Sikiliza kwa uangalifu: ambaye kila kitu hakijaeleweka katika somo, atapanda bullfinch na matiti nyekundu kwenye mti. Yeyote aliyeelewa kitu katika somo, hakuelewa kitu, atapanda titmouse na kifua cha njano kwenye mti. Na ambaye kila kitu kilieleweka katika somo, atapanda shomoro na tawi la kijani kwenye mti.

(Watoto huja, kuchagua ndege na kupanda ndege juu ya mti).

Mwalimu mtaalamu wa hotuba: Ndio jinsi ndege wengi walivyoruka kwenye mti wetu (Idadi ya bullfinches, tits, shomoro imehesabiwa).

23. Tathmini ya kazi ya watoto darasani

Mwalimu mtaalamu wa hotuba kutathmini kazi ya watoto darasani. Kwa mfano: - Nilipenda sana jinsi walivyofanya kazi kwenye somo leo (anataja watoto). Na ……… inaweza kufanya kazi vizuri zaidi. Nadhani kwa somo linalofuata utaelewa, na kila mtu atafanya kazi kwa tano. Kazi yetu na wewe imekwisha. Sasa wewe na ... (jina la mwalimu linaitwa) mtafanya mazoezi ya kusoma herufi "Sh".

Mtaalamu wa hotuba anaondoka, na mwalimu wa darasa anatumia pause ya nguvu na wanafunzi na kuunganisha ujuzi wa kusoma maneno na herufi "Sh" katika primer.

Somo la kikundi juu ya otomatiki sauti "Sh" kwa maneno na sentensi, inayofaa kwa vikundi vya maandalizi na vyaandamizi vya taasisi za elimu ya shule ya mapema. Somo hutumia njia na mbinu mbalimbali za kazi (tiba ya mchanga, mnemotables).

Somo la wazi la tiba ya usemi juu ya otomatiki ya sauti Sh.

Mandhari: "Adventure katika msitu wa vuli."

Kusudi la somo:

  • Kuboresha ujuzi na uwezo wa mawasiliano ya vitendo kwa njia ya kujenga mazingira ya maendeleo ya kuchochea.

Kazi:

1. Kielimu:

  1. Kufundisha watoto kwa mara kwa mara na kwa usahihi kufikisha kile walichokiona, kwa kuzingatia maendeleo ya njama.
  2. Kufundisha uwezo wa kujibu maswali ya asili ya utaftaji wa shida.
  3. Kufundisha harakati maalum na utekelezaji wao na watoto.
  4. Jifunze kujenga nyimbo kwenye mchanga kulingana na mfano.
  5. Rekebisha mawazo kuhusu ulimwengu unaozunguka.

2. Kurekebisha:

  1. Kuunganisha ustadi wa matamshi sahihi ya sauti (Ш) katika silabi, maneno.
  2. Kuendeleza matamshi na ujuzi mzuri wa gari.
  3. Kuza ufahamu wa fonimu.
  4. Kuendeleza kupumua kwa hotuba
  5. Jifunze jinsi ya kubadilisha nguvu ya sauti yako.
  6. Kuza uwazi wa diction, kujieleza kwa kiimbo.

3. Kukuza:

  1. Kuunganisha uwezo wa kuamua mahali pa sauti katika neno.
  2. Kukuza uwezo wa kuchanganya sauti katika maneno.
  3. Kukuza umakini, kumbukumbu, fikra.
  4. Jizoeze kulinganisha nomino na nambari.

4. Kielimu:

  1. Jenga motisha chanya darasani.
  2. Kukuza ustadi wa mawasiliano na ustadi wa kusikiliza.

Vifaa:

  • barua ya mwaliko; vijiko vya mbao; kubeba Misha; trays na mchanga; tubules; picha za somo Tembo, Bega, Calyx, Farasi, Uyoga; majani ya vuli; kuiga meza; picha za mada na sauti Ш; toys (panya, chura, farasi, paka, tumbili, dubu);

Maendeleo ya somo:

Wakati wa kuandaa.

(Nyuma ya mlango).

Mtaalamu wa hotuba: - Hello guys, leo somo letu litakuwa la kawaida.

Ninakualika kutembelea msitu,
Ninapendekeza ucheze hapo.

Kwa hivyo, uko tayari kwenda msituni?

Watoto: Ndiyo!

(Fafanua ikiwa unahitaji kusalimia wageni)

Mtaalamu wa hotuba: Jamani, angalieni tuko msitu gani.

Habari msitu!
Msitu mnene,
Imejaa hadithi za hadithi na maajabu!
Unapiga kelele za nini?
Katika usiku wa giza, wenye dhoruba,
Unatunong'oneza nini alfajiri
Yote yamefunikwa na umande, kama mnamo Septemba?
Nani amejificha katika nyika yako?
Mnyama wa aina gani? Ndege gani?
Wote wazi usijifiche:
Unaona, sisi ni wetu.

(Buibui hushuka na jani, barua kwenye jani)

Mtaalamu wa hotuba: - Ah, watu, angalia, buibui alishuka kwetu, kwenye jani la maple, na hapa kitu kinasema "Halo watu, mimi ni Mishka Toptyshka, ninakualika kutembelea, kukutana na kucheza michezo tofauti, nitafanya. nimefurahi sana kukutana nawe!”

Naam, tukubali mwaliko huo?

Mtaalamu wa hotuba: basi tupige barabara, na hapa ni nyumba ya dubu, sasa nitabisha!

Sehemu kuu.

Mtaalamu wa hotuba: - Kwa hiyo tulipata nyumba ya dubu, hebu tugonge? (Anabisha lakini hakuna anayefungua). Nini kinatokea, labda dubu alisahau kwamba alitualika kutembelea na akalala?

Tazama hapa kuna vyombo anuwai vya muziki, sasa tutacheza nao, na kuamsha dubu, chukua watu vyombo vyovyote unavyopenda, unajua vyombo hivi, na ndio wa kwanza kucheza ...

(Watoto hucheza ala tofauti kwa zamu)

Dubu: - Nani aliketi, nani atasimamia? Nani aliniamsha?

Mtaalamu wa hotuba: - Dubu ni wavulana! Wewe mwenyewe ulitualika kutembelea, njoo nje hivi karibuni!

M: - Oh, ni nyinyi, nimefurahi sana, lakini kwanza jaribu nadhani vitendawili vyangu

(Dubu anacheza ala, na watoto wanakisia)

M: - Hello guys, nimefurahi sana kukuona! Umefanya vizuri, mafumbo yangu yote ya muziki yamekisiwa!

Mtaalamu wa hotuba: unaweza kukisia mafumbo? (ndiyo) basi... tengeneza kitendawili!

D: Shaggy, mustachioed, hunywa maziwa, huimba nyimbo. (paka)

M: Koka.

Kuna ndege mmoja wa kuchekesha msituni
Siku nzima anaimba "coo-coo":
Hakuna njia ambayo anaweza kujifunza kuimba kama jogoo - "kuwika". (kuku)

M: Kuku.

Mtaalamu wa hotuba: - Guys, jinsi ya kuzungumza kwa usahihi?

D: - Paka, cuckoo!

Tabibu wa hotuba: Niligundua dubu ana tatizo gani, hawezi kutamka sauti Sh kwa usahihi.

M: unaweza kunisaidia, niambie jinsi ya kutamka sauti hii kwa usahihi?

Mtaalamu wa hotuba: kusaidia dubu?

Mtaalamu wa hotuba: - Lakini ili tumfundishe dubu kuzungumza kwa uzuri, nashauri kwamba kwanza tuamshe ndimi zetu. Hebu tuketi kwenye mashina.

(Ongea) (Watoto hupuliza kwa zamu kupitia bomba kwenye mirija, ambayo chini yake kuna picha, zitoe na fanya mazoezi yanayofaa).

Kila mmoja wenu ana tray iliyo na mchanga, picha zimefichwa chini yake, ili kuzipata, unahitaji kuifuta mchanga na bomba la jogoo, usisahau kwamba tunavuta pumzi kupitia pua, exhale kupitia mdomo ndani ya bomba. .

  • "Tembo"
  • "Jembe"
  • "Kombe"
  • "Jam ya kupendeza"
  • "Farasi"
  • "Uyoga"

L: Kweli, nyinyi watu walinyoosha ndimi zenu?

M: Oh, nimechoka! Hebu tupumzike!

Fizminutka (ikiwa una furaha).

Matamshi ya sauti iliyotengwa (SH). (sauti za upepo)

L: - Upepo unavuma msituni, unatikisa matawi ya miti, majani yanavuma (W - w - w ...).

Watoto wanaonyesha kwa mikono yao jinsi upepo unavyotikisa matawi ya miti, na kutamka sauti (Ш) kwa muda mrefu.

Uchambuzi wa utamkaji wa sauti (SH).

Sponge, meno, ulimi hufanya nini tunapotamka sauti (Ш)? (Midomo "Pete", meno "Uzio" yenye mpasuko mdogo, ulimi juu na sawa na "Kombe".)

Uendeshaji wa sauti (Sh) katika silabi.

Utofautishaji wa sauti wa silabi. Fanya kazi kwa nguvu ya sauti. Kuegemea kwenye meza za mnemonic "Majani". Uratibu wa hotuba na harakati.

Majani huanguka na kuchafua nyimbo zao za silabi. Sikiliza kwa makini ni wimbo gani wa silabi ni tofauti (kulingana na jedwali la mnemonic No. 1).

sha - sho - sha - sha (sho)
majivu - ush - ush - ush (ash)

Taja silabi ya kwanza na ya mwisho:

sha - sho - shu - shi (sha, shi)
shta - shtu - shty - shto (shta, shto)

Majani chakacha tofauti. Wacha turudie nyimbo zao (mfuatano wa silabi na mabadiliko ya muundo wa sauti, kutegemea majedwali ya mnemonic No. 2,

3) ish-ish-ish - ish-ish
shosh-shosh-shosh - shosh-shosh

Hebu kukusanya bouquet ya vuli ya majani. Rudia baada yangu nyimbo za silabi, jaribu kutofanya makosa na kukusanya majani.
Watoto huzalisha mfululizo wa silabi. Jani la vuli linachukuliwa kwa kila silabi, na kutengeneza bouquet kutoka kwao.

sha-sho-shu-shi
majivu - osh - ush - ish

M: - ni bouquets gani nzuri za vuli, na ikiwa sisi sote tunatupa majani, nini kitatokea. Lakini katika kusafisha yangu, bado kuna majani mengi ya kuvutia! Twende tuone?

D: Twende!

(Wanakuja kwenye uwazi, ambapo picha zimechorwa kwenye majani)

M: - Guys, nimejaza cape na nitaiweka kwenye lukosko hii.

L: - Vijana sio majani tu, wana picha tofauti zilizochorwa juu yao! Ninashauri kukusanya majani yote yenye picha kwa jina ambalo kuna sauti ya Sh, na kuiweka kwenye kikapu, kisha umpe dubu ili asisahau jinsi ya kutamka! Ni nyinyi tu mnazungumza kwa uzuri, na ninyi, dubu, sikiliza na ukumbuke.

(Watoto hukusanya majani kwenye kikapu)

M: - unaweza kuniambia zaidi, nilianza kitu kingine, inaonekana kwangu kwamba mtu anajificha hapa!

(inaonyesha sanduku la mchanga)

L: Tutajua sasa.

Nilipata dubu.
- Nilipata paka.
- Nilipata farasi.
- Nilipata chura.
- Nilipata nguruwe.
- Nilipata mwana-kondoo.

L: Nani alikuwa amejificha?

D: Wanyama.

L: - mchezo unaopenda zaidi wa wanyama hawa ni kujificha na kutafuta, kugeuka, sasa mmoja wao atajificha kwenye begi, na itabidi ufikirie, ugeuke, oh, mtu anapiga kelele kwenye begi, ni nani. ? (mtaalamu wa hotuba anaweka vinyago kwenye begi).

Vanya, ficha wanyama wote kwenye begi, oh, jinsi wanavyopiga kelele, Vanya, jaribu kudhani ni nani anayefanya kelele kwenye begi, nk.

Naughty kwenye begi ...

Muhtasari wa somo.

M: - Jamani, nimepata barua kwenye sanduku.

L: - unajua, dubu, kwamba zinaweza kukunjwa kuwa silabi, na silabi kwa maneno. Hebu tusome neno gani lilipata neno.

D: Mipira!

M: - Oh guys, kwa ukweli kwamba umenisaidia vizuri, nitakupa mipira hii! Asante sana kwa kunifundisha jinsi ya kutamka sauti ya Sh kwa usahihi, na ni wakati wa mimi kurudi nyumbani!

L: - Guys, ulipenda kucheza na dubu? Dubu alijifunza sauti gani kuzungumza? Ulipenda nini? Ni wakati wa sisi kurudi chekechea!

Articleeva A.G.,
mtaalamu wa hotuba ya mwalimu

Machapisho yanayofanana